HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 13/08/2021 16:02 PM

Không đăng ký kinh doanh có được hỗ trợ khó khăn do Covid-19?

13/08/2021 16:02 PM

Các hộ buôn bán nhỏ lẻ không đăng ký kinh doanh phải đóng cửa do ảnh hưởng Covid-19 thì có được hỗ trợ không?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg ngày 07/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19:

Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau: Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế; Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01/5/2021 đến ngày 31/12/2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

Như vậy, trường hợp không có giấy phép kinh doanh thì sẽ không thuộc đối tượng được hỗ trợ đối với hộ kinh doanh.

Tuy nhiên, trường hợp này vẫn có thể được hỗ trợ theo nhóm lao động tự do. Chính sách hỗ trợ lao động tự do khó khăn do Covid-19 sẽ do địa phương quy định. Tuỳ tình hình thực tế của địa phương mà sẽ quyết định cụ thể công việc đặc thù thuộc các lĩnh vực, ngành nghề phải tạm ngừng hoạt động để xem xét hỗ trợ.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 4,917

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079