iThong 14/07/2023 10:51 AM

Đề xuất bỏ bằng lái xe hạng A1, B1, B2 thì bằng lái xe cũ có phải đổi không?

14/07/2023 10:51 AM

Xin hỏi đề xuất bỏ bằng lái xe hạng A1, B1, B2 thì bằng lái xe cũ có phải đổi không? Quy định cấp đổi lại giấy phép lái xe theo phân hạng mới thế nào? - Minh Hiếu (Nha Trang)

Đề xuất bỏ bằng lái xe hạng A1, B1, B2 thì bằng lái xe cũ có phải đổi không? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Đề xuất bỏ bằng lái xe hạng A1, B1, B2 thì bằng lái xe cũ có phải đổi không?

Theo khoản 1 Điều 62 dự thảo Luật Trật tự an toàn giao thông đường bộ quy định như sau:

Giấy phép lái xe đã được cấp theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008 được tiếp tục sử dụng, đối với các trường hợp sau thì được cấp, đổi lại theo phân hạng mới:

- Giấy phép lái xe được cấp lại thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Giấy phép lái xe hết thời hạn sử dụng;

+ Giấy phép lái xe bị mất.

- Giấy phép lái xe được đổi trong các trường hợp sau:

+ Giấy phép lái xe bị hỏng hoặc sai lệch thông tin ghi trên giấy phép lái xe;

+ Giấy phép lái xe của người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam do cơ quan thẩm quyền của nước ngoài cấp, còn giá trị sử dụng;

+ Giấy phép lái xe do Bộ Quốc phòng, Bộ Công an cấp mà người được cấp không còn làm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh.

Như vậy, nếu đề xuất này được thông qua thì người có bằng lái xe theo phân hạng cũ không phải đổi lại theo phân hạng mới, trừ những trường hợp bắt buộc đổi như trên.

2. Cấp đổi giấy phép lái xe theo phân hạng mới thế nào? (Đề xuất)

Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3, B1, B2, C, D, E, FB2, FC, FD, FE được cấp theo Luật Giao thông đường bộ 2008 được đổi, cấp lại như sau:

- Giấy phép lái xe hạng A3, C giữ nguyên và đổi, cấp lại cùng hạng;

- Giấy phép lái xe hạng A2 đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng A1;

- Giấy phép lái xe hạng A đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng A2;

- Giấy phép lái xe hạng B đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng B1, B2;

- Giấy phép lái xe hạng D2 đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng D;

- Giấy phép lái xe hạng D đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng E;

- Giấy phép lái xe hạng BE đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng FB2;

- Giấy phép lái xe hạng CE đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe FC;

- Giấy phép lái xe hạng D2E đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng FD;

- Giấy phép lái xe hạng DE đổi, cấp lại cho những người có giấy phép lái xe hạng FE.

(Khoản 2 Điều 62 dự thảo Luật Trật tự an toàn giao thông đường bộ)

3.Các trường hợp nâng hạng giấy phép lái xe (Đề xuất)

Tại khoản 3 Điều 41 dự thảo Luật Trật tự an toàn giao thông đường bộ quy định việc đào tạo để nâng hạng giấy phép lái xe thực hiện cho những trường hợp sau đây:

- Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B lên hạng C1 hoặc lên hạng C hoặc lên hạng D2;

- Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C1 lên hạng C hoặc lên D2 hoặc lên hạng D;

- Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng D2 hoặc lên hạng D;

- Nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng D2 lên hạng D;

- Nâng hạng giấy phép lái xe từ các hạng B, C1, C, D2, D lên các hạng giấy phép lái các xe tương ứng BE, C1E, CE, D2E, DE.

Để giúp mọi người thuận tiện trong việc tra cứu các mức phạt vi phạm giao thông, 

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT đã cho ra đời iThong – App tra cứu mức phạt giao thông:

Tải về App iThong trên Android TẠI ĐÂY

Tải về App iThong trên iOS TẠI ĐÂY

Hoặc Quét mã QR dưới đây:

Nguyễn Ngọc Quế Anh

Chia sẻ bài viết lên facebook 82,624

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079