Các trường hợp không được bán nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng quản lý

24/12/2022 15:01 PM

Tôi muốn biết các trường hợp nào không được bán nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng quản lý? - Minh Thảo (Gia Lai)

Các trường hợp không được bán nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng quản lý

Các trường hợp không được bán nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng quản lý

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Thế nào là nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng quản lý?

Theo khoản 1 Điều 3 Thông tư 186/2017/TT-BQP, nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng đang quản lý là nhà ở thuộc sở hữu nhà nước do Bộ Quốc phòng là đại diện chủ sở hữu được tạo lập bằng vốn ngân sách nhà nước hoặc có nguồn gốc sở hữu khác được chuyển sang xác lập thuộc sở hữu nhà nước và được bố trí sử dụng vào mục đích để ở theo quy định của pháp luật, bao gồm cả nhà ở thuộc diện tự quản; nhà ở hoặc nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng để ở trước ngày 19/01/2007.

2. Các trường hợp không được bán nhà cũ do Bộ Quốc phòng quản lý

Những loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước do Bộ Quốc phòng quản lý được quy định tại Điều 11 Thông tư 186/2017/TT-BQP là những trường hợp thuộc diện không được bán, cụ thể như sau:

- Nhà ở cũ thuộc diện quy định tại Khoản 1 Điều 62 Nghị định 99/2015/NĐ-CP, bao gồm:

+ Nhà ở nằm trong khu vực quy hoạch xây dựng nhà ở công vụ, quy hoạch xây dựng công trình trọng điểm quốc gia hoặc công trình trọng điểm cấp tỉnh;

+ Nhà ở đã có quyết định thu hồi đất, thu hồi nhà của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

+ Nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng đang bố trí làm nhà ở và thuộc diện đang thực hiện xử lý, sắp xếp lại nhà, đất thuộc sở hữu nhà nước;

+ Nhà ở gắn liền với di tích lịch sử, văn hóa đã được xếp hạng theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nhà ở nằm trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng làm nhà ở công vụ, công sở, trụ sở làm việc, trường học, bệnh viện, công viên, công trình phục vụ mục đích công cộng đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt;

+ Nhà chung cư bị hư hỏng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng đã có kết luận kiểm định chất lượng của Sở Xây dựng nơi có nhà chung cư; căn hộ chung cư không khép kín chưa được Nhà nước cải tạo lại, trừ trường hợp người thuê đã tự cải tạo trước ngày Nghị định 99/2015/NĐ-CP có hiệu lực thi hành và việc sử dụng độc lập, tự nguyện, có sự đồng thuận thông qua cam kết bằng văn bản đề nghị được mua;

+ Nhà biệt thự nằm trong danh mục không thuộc diện được bán mà Ủy ban nhân dân cấp tỉnh đã báo cáo và đã được Thủ tướng Chính phủ chấp thuận trước ngày Nghị định 99/2015/NĐ-CP có hiệu lực thi hành.

Đối với biệt thự mà địa phương thống kê, rà soát sau khi báo cáo Thủ tướng Chính phủ thì các biệt thự này cũng được quản lý theo các tiêu chí mà Ủy ban nhân dân cấp tỉnh đã quy định và đã báo cáo Thủ tướng Chính phủ trước ngày Nghị định 99/2015/NĐ-CP có hiệu lực thi hành.

- Nhà ở được xây dựng trên đất quốc phòng đã bố trí cho hộ gia đình, cá nhân vào ở trước ngày 19/01/2007, nhưng chưa được cấp có thẩm quyền cho phép bằng văn bản chuyển đổi mục đích sang đất ở, nhà ở hoặc không có trong danh mục các khu gia đình được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt tại Quyết định phê duyệt quy hoạch sử dụng đất quốc phòng trên địa bàn 08 (tám) quân khu và Bộ Tư lệnh Bộ Đội Biên phòng.

3. Điều kiện bán nhà ở cũ do Bộ Quốc phòng quản lý

Cụ thể tại khoản 2 Điều 10 Thông tư 186/2017/TT-BQP, điều kiện bán nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được quy định như sau:

- Nhà ở cũ không thuộc diện quy định tại Khoản 5 Điều 63 Nghị định 99/2015/NĐ-CP và mục 2;

Trường hợp nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng để ở từ trước ngày 05/7/1994 mà không đủ điều kiện quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 63 Nghị định 99/2015/NĐ-CP và trường hợp bố trí sử dụng nhà ở từ ngày 19/01/2007 thì thực hiện giải quyết theo quy định của pháp luật về quản lý tài sản nhà đất thuộc sở hữu nhà nước. 

(Khoản 5 Điều 63 Nghị định 99/2015/NĐ-CP)

- Trường hợp nhà ở, nhà không có nguồn gốc là nhà ở nhưng được bố trí sử dụng trước ngày 05/7/1994 phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều 63 Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

Với nhà ở, nhà không có nguồn gốc là nhà ở được bố trí cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng để ở trong khoảng thời gian từ ngày 05/7/1994 đến trước ngày 19/01/2007 thì phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 70 Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,735

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079