Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản từ 01/01/2025

03/02/2024 10:45 AM

Xin hỏi điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được quy định như thế nào từ ngày 01/01/2025? - Khánh Ngọc (Hà Nội)

Môi giới bất động sản là gì?

Căn cứ Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2023 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2025) quy định môi giới bất động sản là việc làm trung gian cho các bên trong mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

Nội dung môi giới bất động sản bao gồm:

- Tìm kiếm đối tác đáp ứng các điều kiện của khách hàng để tham gia đàm phán, ký kết hợp đồng.

- Đại diện theo ủy quyền để thực hiện các công việc liên quan đến các thủ tục mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

- Cung cấp thông tin, hỗ trợ cho các bên trong việc đàm phán, ký kết hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản từ 01/01/2025

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản từ 01/01/2025 (Hình từ internet)

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản từ 01/01/2025

Từ 01/01/2025, để được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản thì cá nhân cần đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 70 Luật Kinh doanh bất động sản 2023 bao gồm:

- Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản;

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đang bị tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đang bị Tòa án cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định.

Điều kiện dự thi sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản

Căn cứ khoản 1 Điều 70 Luật Kinh doanh bất động sản 2023 quy định cá nhân dự thi sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học quản lý đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản;

- Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

- Đã nộp hồ sơ đăng ký dự thi và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi sát hạch.

Yêu cầu đối với cơ sở đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản

Căn cứ Điều 69 Luật Kinh doanh bất động sản 2023 quy định các yêu cầu đối với cơ sở đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản như sau:

- Cơ sở đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản có tư cách pháp nhân và thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Cơ sở đào tạo, bồi dưỡng được thành lập theo quy định của pháp luật về giáo dục nghề nghiệp hoặc pháp luật về giáo dục đại học;

+ Doanh nghiệp được thành lập và có ngành, nghề kinh doanh về đào tạo, bồi dưỡng kiến thức chuyên môn;

+ Đối với tổ chức khác phải được cơ quan, tổ chức có thẩm quyền thành lập và giao chức năng, nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng kiến thức chuyên môn.

- Cơ sở vật chất phục vụ đào tạo, giảng viên, bộ máy quản lý đào tạo theo pháp luật về giáo dục có liên quan.

- Cơ sở đào tạo, bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản phải có giáo trình giảng dạy có nội dung phù hợp với Chương trình khung do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành.

Điều kiện đối với cá nhân hành nghề môi giới bất động sản từ 01/01/2025

Từ 01/01/2025, để được hành nghề môi giới bất động sản, cá nhân phải đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 61 Luật Kinh doanh bất động sản 2023 sau đây:

- Có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản;

- Phải hành nghề trong một doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản hoặc một doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản.

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,540

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079