Sửa quy định về văn hóa phẩm nhập khẩu không nhằm mục đích kinh doanh

01/11/2022 09:36 AM

Vừa có văn bản sửa đổi quy định về văn hóa phẩm nhập khẩu không nhằm mục đích kinh doanh. Vậy cụ thể thế nào? - Thanh Sang (Đồng Nai)

Sửa quy định về văn hóa phẩm nhập khẩu không nhằm mục đích kinh doanh

Sửa quy định về văn hóa phẩm nhập khẩu không nhằm mục đích kinh doanh (Hình từ internet)

Ngày 28/10/2022, Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành Thông tư 08/2022/TT-BVHTTDL sửa đổi Thông tư 07/2012/TT-BVHTTDL hướng dẫn Nghị định 32/2012/NĐ-CP về quản lý xuất khẩu, nhập khẩu văn hóa phẩm không nhằm mục đích kinh doanh.

Theo đó, sửa đổi, bổ sung Thông tư 07/2012/TT-BVHTTDL về quản lý xuất khẩu, nhập khẩu văn hóa phẩm không nhằm mục đích kinh doanh như sau:

1. Sửa quy định về văn hóa phẩm nhập khẩu không nhằm mục đích kinh doanh

Theo đó, văn hóa phẩm nhập khẩu không nhằm mục đích kinh doanh được sửa đổi tại Thông tư 08/2022/TT-BVHTTDL như sau:

Phim được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị định 32/2012/NĐ-CP, được sửa đổi tại khoản 2 Điều 1 Nghị định 22/2022/NĐ-CP bao gồm các loại: Phim để chiếu, phát sóng, làm mẫu giới thiệu, trình Hội đồng thẩm định phim, phổ biến, phát hành theo quy định của pháp luật trên các hệ thống rạp, hệ thống truyền hình trong toàn quốc.

Hiện nay, văn hóa phẩm nhập khẩu không nhằm mục đích kinh doanh được quy định như sau:

Phim điện ảnh, phim truyền hình được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 8 Nghị định 32/2012/NĐ-CP bao gồm các loại: Phim để chiếu, phát sóng, làm mẫu giới thiệu, trình Hội đồng duyệt, phổ biến, phát hành theo quy định của pháp luật trên các hệ thống rạp, hệ thống truyền hình trong toàn quốc hoặc trên địa bàn từ hai địa phương trở lên.

2. Bổ sung mẫu đơn đề nghị cấp phép nhập khẩu phim

Cụ thể, Thông tư 08/2022/TT-BVHTTDL đã bổ sung Mẫu số 03a vào sau Mẫu số 03 (Đơn đề nghị cấp phép nhập khẩu phim) tại khoản 3 Điều 9 Thông tư 07/2012/TT-BVHTTDL, được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 22/2018/TT-BVHTTDL.

Đơn đề nghị cấp phép nhập khẩu phim

Thông tư 08/2022/TT-BVHTTDL có hiệu lực từ ngày 15/12/2022.

Diễm My

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,610

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079