Mức hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh là 500.000 đồng/hộ nghèo, hộ cận nghèo

03/11/2022 16:34 PM

Xin cho tôi hỏi mức hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh cho hộ nghèo, hộ cận nghèo là bao nhiêu? - Công Minh (Gia Lai)

 Mức hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh là 500.000 đồng/hộ nghèo, hộ cận nghèo

 Mức hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh là 500.000 đồng/hộ nghèo, hộ cận nghèo

Ngày 28/10/2022, Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành Thông tư 14/2022/TT-BTTTT quy định danh mục, chất lượng dịch vụ viễn thông công ích và hướng dẫn thực hiện Chương trình cung cấp dịch vụ viễn thông công ích đến năm 2025.

Theo đó, một số nội dung về việc hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh cho hộ nghèo, hộ cận nghèo được quy định như sau:

1. Đối tượng được hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh

Theo khoản 1 Điều 15 Thông tư 14/2022/TT-BTTTT, các đối tượng được hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh là hộ nghèo, hộ cận nghèo.

Cụ thể, hộ nghèo, hộ cận nghèo là hộ gia đình được cấp có thẩm quyền công nhận hộ nghèo, hộ cận nghèo theo chuẩn nghèo đa chiều giai đoạn 2021 - 2025 được Chính phủ quy định tại Nghị định 07/2021/NĐ-CP.

(Khoản 2 Điều 3 Thông tư 14/2022/TT-BTTTT)

2. Điều kiện được nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh

Để được nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh thì phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 19 Thông tư 14/2022/TT-BTTTT, cụ thể như sau:

- Hộ gia đình có tên trong danh sách được hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phê duyệt;

- Hộ gia đình phải đảm bảo hồ sơ, thủ tục theo quy định tại khoản 2 Điều 19 Thông tư 14/2022/TT-BTTTT;

- Hộ gia đình nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh ở doanh nghiệp cung cấp dịch vụ viễn thông phổ cập cho hộ gia đình;

- Hộ gia đình ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nào, thực hiện nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh qua doanh nghiệp cung cấp dịch vụ viễn thông công ích ở tỉnh, thành phố đó.

3. Nội dung và mức hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh

- Trường hợp hỗ trợ thông qua gói dịch vụ hỗ trợ kết hợp, nội dung hỗ trợ bao gồm kinh phí hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh và kinh phí hỗ trợ sử dụng dịch vụ viễn thông di động mặt đất của Chương trình; Trong đó:

+ Giá điện thoại thông minh do doanh nghiệp cung cấp không được thấp hơn mức hỗ trợ bằng tiền.

+ Mức hỗ trợ sử dụng dịch vụ viễn thông công ích cho hộ gia đình thực hiện theo quy định của Bộ Thông tin và Truyền thông.

- Trường hợp hỗ trợ bằng tiền, mức hỗ trợ là 500.000 đồng/hộ;

- Nếu hộ gia đình mua điện thoại thông minh trên thị trường (trường hợp hộ gia đình nhận hỗ trợ bằng tiền) hoặc mua điện thoại thông minh thông qua gói dịch vụ kết hợp của doanh nghiệp có giá cao hơn mức hỗ trợ từ Chương trình, hộ gia đình tự bổ sung số kinh phí tăng thêm.

Như vậy nếu đáp ứng các điều kiện được quy định tại mục 2, thì hộ gia đình đó sẽ nhận được mức hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh là 500.000 đồng/hộ.

(Khoản 3 Điều 18 Thông tư 14/2022/TT-BTTTT)

4. Hồ sơ nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh

Cụ thể tại khoản 2 Điều 19 Thông tư 14/2022/TT-BTTTT, hồ sơ nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh của hộ gia đình bao gồm:

- Bản sao Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân của chủ hộ hoặc của người đại diện hộ gia đình nhận hỗ trợ (có bản chính để đối chiếu);

- Bản sao được chứng thực Giấy chứng nhận hộ nghèo, hộ cận nghèo đang trong thời gian chưa thoát nghèo, cận nghèo;

- Hóa đơn mua điện thoại thông minh của hộ gia đình từ thời điểm Thông tư này có hiệu lực thi hành (đối với trường hợp nhận hỗ trợ bằng tiền).

5. Tiêu chí ưu tiên hộ gia đình được nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh

Tiêu chí ưu tiên hộ gia đình được nhận hỗ trợ trang bị điện thoại thông minh theo thứ tự sau:

- Hộ nghèo, hộ cận nghèo đồng thời là gia đình chính sách người có công với cách mạng;

- Hộ nghèo, hộ cận nghèo đồng thời là gia đình chính sách xã hội;

- Hộ nghèo;

- Hộ cận nghèo.

(Khoản 1 Điều 17 Thông tư 14/2022/TT-BTTTT)

Thông tư 14/2022/TT-BTTTT có hiệu lực thi hành từ ngày 12/12/2022.

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,200

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079