Thủ tục đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng

04/10/2023 16:15 PM

Thủ tục đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng hiện nay được quy định như thế nào? - Ngọc Hà (Cần Thơ)

Thủ tục đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng (Hình từ internet)

I. Thủ tục đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng

Ngày 02/10/2023, Bộ Tư pháp ban hành Thông tư 08/2023/TT-BTP hướng dẫn tập sự hành nghề công chứng.

Theo đó, thủ tục đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng hiện nay được quy định tại Điều 17 Thông tư 08/2023/TT-BTP như sau:

(1) Những người sau đây được đăng ký tham dự kiểm tra:

1.1. Đã được công nhận hoàn thành tập sự theo quy định tại Điều 12 Thông tư 08/2023/TT-BTP;

1.2. Đủ điều kiện tham dự kỳ kiểm tra trước nhưng có đơn xin hoãn tham dự và được Hội đồng kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng cho phép hoãn tham dự kỳ kiểm tra đó;

1.3. Đã tham dự nhưng không đạt yêu cầu trong kỳ kiểm tra trước, trừ trường hợp không đạt yêu cầu trong ba kỳ kiểm tra trước mà chưa tập sự lại.

(2) Những người sau đây không được đăng ký tham dự kiểm tra:

2.1. Chưa được công nhận hoàn thành tập sự hành nghề công chứng;

2.2. Đã được công nhận hoàn thành tập sự nhưng bị hủy bỏ kết quả đã công nhận;

2.3. Sao chép Báo cáo kết quả tập sự của người khác hoặc có hành vi gian dối, không trung thực để được đăng ký tham dự kiểm tra.

(3) Người đăng ký tham dự kiểm tra nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu chính hoặc qua Trung tâm dịch vụ hành chính công 01 bộ hồ sơ đăng ký tham dự kiểm tra đến Sở Tư pháp nơi đăng ký tập sự. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

3.1. Giấy đăng ký tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng (Mẫu TP-TSCC-10);

3.2. Quyết định công nhận hoàn thành tập sự hành nghề công chứng;

3.3. Báo cáo kết quả tập sự hành nghề công chứng;

3.4. Giấy tờ chứng minh đã nộp phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng.

Các giấy tờ quy định tại các mục 3.2, 3.3 và 3.4 phần I là bản sao có chứng thực hoặc bản chụp kèm theo bản chính để đối chiếu. Người được hoãn tham dự kỳ kiểm tra trước chỉ cần nộp Giấy đăng ký tham dự kiểm tra, trong đó có ghi rõ việc được hoãn tham dự kỳ kiểm tra trước đó.

(4) Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp thông báo bằng văn bản cho người đăng ký tham dự kiểm tra về việc đủ điều kiện đề nghị Bộ Tư pháp cho tham dự kiểm tra; trường hợp từ chối thì phải thông báo bằng văn bản có nêu rõ lý do.

(5) Người được Hội đồng kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng thông báo đủ điều kiện tham dự kiểm tra được gọi là thí sinh của kỳ kiểm tra . Người không đủ điều kiện tham dự kiểm tra hoặc người đủ điều kiện tham dự kiểm tra nhưng không tham dự kiểm tra thì không được trả lại hồ sơ và số phí đã nộp; trường hợp đăng ký tham dự kỳ kiểm tra tiếp theo thì người đăng ký phải nộp hồ sơ và phí theo quy định tại mục 3 phần I.

II. Nội dung và hình thức kiểm tra

Nội dung và hình thức kiểm tra được quy định tại Điều 16 Thông tư 08/2023/TT-BTP như sau:

(1) Nội dung kiểm tra bao gồm:

1.1. Kiểm tra về pháp luật công chứng, chứng thực, Quy tắc đạo đức hành nghề công chứng và quy định pháp luật có liên quan đến hoạt động công chứng;

1.2. Kết quả thực hiện những nội dung tập sự theo quy định tại Điều 6 Thông tư 08/2023/TT-BTP.

(2) Hình thức kiểm tra bao gồm:

2.1. Bài kiểm tra thứ nhất là kiểm tra viết. Thời gian kiểm tra là 180 phút.

2.2. Bài kiểm tra thứ hai là kiểm tra trắc nghiệm trên máy vi tính; trường hợp chưa có điều kiện tổ chức kiểm tra trên máy vi tính thì kiểm tra trắc nghiệm trên giấy.

Bộ Tư pháp quyết định và thông báo cụ thể về hình thức của bài kiểm tra thứ hai trong dự kiến kế hoạch tổ chức kỳ kiểm tra.

Thông tư 08/2023/TT-BTP có hiệu lực từ ngày 20/11/2023 và thay thế cho Thông tư 04/2015/TT-BTP.

Trịnh Thị Hồng Vân

Chia sẻ bài viết lên facebook 587

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079