Thời hạn giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh năm 2024

16/10/2023 10:00 AM

Tôi muốn biết từ ngày 01/01/2024, giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh có thời hạn bao lâu? Đối với thời hạn các giấy phép hành nghề trước đó thì sẽ như thế nào? – Cẩm Tiên (Bình Dương)

Thời hạn giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh năm 2024

Thời hạn giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh năm 2024 (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Kể từ ngày 01/01/2024, các quy định có trong Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 sẽ chính thức có hiệu lực.

Giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh là gì?

Theo khoản 5 Điều 2 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023, giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh là văn bản do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho người có đủ điều kiện hành nghề khám bệnh, chữa bệnh theo quy định Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023.

Thời hạn giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh năm 2024

Cụ thể, mỗi người hành nghề chỉ được cấp 01 giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh có giá trị trong phạm vi toàn quốc. Trong đó, Giấy phép hành nghề này từ ngày 01/01/2024 sẽ có thời hạn là 05 năm.

Lưu ý: Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh nếu được cấp trước ngày 01/01/2024 thì được chuyển đổi sang giấy phép hành nghề theo lộ trình do Chính phủ quy định và thực hiện việc gia hạn theo định kỳ 05 năm một lần kể từ ngày chuyển đổi theo quy định Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023.

(Khoản 1, 2 Điều 27 và khoản 1 Điều 121 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023)

Chức danh chuyên môn phải có giấy phép hành nghề bao gồm:

- Bác sỹ;

- Y sỹ;

- Điều dưỡng;

- Hộ sinh;

- Kỹ thuật y;

- Dinh dưỡng lâm sàng;

- Cấp cứu viên ngoại viện;

- Tâm lý lâm sàng;

- Lương y;

- Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

(Khoản 1 Điều 26 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023)

Quy định về thẩm quyền cấp giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh năm 2024

Việc cấp mới, cấp lại giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh năm 2024 được Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 quy định tại khoản 1 Điều 28 cụ thể như sau:

(i) Bộ Y tế cấp mới, cấp lại giấy phép hành nghề đối với các chức danh bác sỹ, y sỹ, điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y, dinh dưỡng lâm sàng, cấp cứu viên ngoại viện và tâm lý lâm sàng đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý;

(ii) Bộ Quốc phòng cấp mới, cấp lại giấy phép hành nghề đối với các chức danh bác sỹ, y sỹ, điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y, dinh dưỡng lâm sàng, cấp cứu viên ngoại viện và tâm lý lâm sàng đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý;

(iii) Bộ Công an cấp mới, cấp lại giấy phép hành nghề đối với các chức danh bác sỹ, y sỹ, điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y, dinh dưỡng lâm sàng, cấp cứu viên ngoại viện và tâm lý lâm sàng đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý;

(iv) Cơ quan chuyên môn về y tế thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp mới, cấp lại giấy phép hành nghề đối với các chức danh chuyên môn quy định tại khoản 1 Điều 26 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023, trừ các trường hợp quy định tại (i), (ii), (iii).

Khi nào thu hồi giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh năm 2024?

Kể từ ngày 01/01/2024, giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh sẽ bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

- Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề không đúng quy định;

- Giả mạo tài liệu trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề;

- Cấp sai chức danh chuyên môn hoặc phạm vi hành nghề trong giấy phép hành nghề so với hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề không hành nghề trong thời gian 24 tháng liên tục, trừ trường hợp tham gia chương trình đào tạo chuyên khoa;

- Người hành nghề thuộc một trong các trường hợp bị cấm hành nghề quy định tại các khoản 1,2, 3, 4 và 6 Điều 20 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023;

- Người hành nghề bị Hội đồng chuyên môn quy định tại Điều 101 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật đến mức phải thu hồi giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề lần thứ hai bị Hội đồng chuyên môn quy định tại Điều 101 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật đến mức phải đình chỉ hành nghề trong thời hạn của giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề lần thứ hai bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định là có vi phạm đạo đức nghề nghiệp đến mức phải đình chỉ hành nghề trong thời hạn của giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề tự đề nghị thu hồi giấy phép hành nghề;

- Trường hợp khác do Chính phủ quy định sau khi đã báo cáo Ủy ban Thường vụ Quốc hội.

(Khoản 1 Điều 35 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023)

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,818

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079