Lệ phí cấp mới giấy phép lái xe từ ngày 01/12/2023 là bao nhiêu?

19/10/2023 11:31 AM

Xin cho tôi hỏi mức thu lệ phí cấp mới giấy phép lái xe từ ngày 01/12/2023 là bao nhiêu đối với từng hình thức cấp? – Mai Hương (Kiên Giang)

Lệ phí cấp mới giấy phép lái xe từ ngày 01/12/2023 là bao nhiêu?

Lệ phí cấp mới giấy phép lái xe từ ngày 01/12/2023 là bao nhiêu? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp sau:

Ngày 16/10/2023, Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành Thông tư 63/2023/TT-BTC sửa đổi, bổ sung một số điều của các Thông tư quy định về phí, lệ phí nhằm khuyến khích sử dụng dịch vụ công trực tuyến.

Lệ phí cấp mới giấy phép lái xe từ ngày 01/12/2023 là bao nhiêu?

Theo đó, mức thu lệ phí cấp mới giấy phép lái xe từ ngày 01/12/2023 đối với từng hình thức sẽ có giá như sau:

- Đối với hình thức trực tiếp: Sẽ thực hiện theo mức thu theo quy định tại Mục 2 Biểu mức thu phí sát hạch lái xe; lệ phí cấp bằng, chứng chỉ được hoạt động trên các loại phương tiện và lệ phí đăng ký, cấp biển xe máy chuyên dùng ban hành kèm theo Thông tư 37/2023/TT-BGTVT, cụ thể: 135.000 đồng/lần.

- Đối với hình thức trực tuyến (online): Sẽ thực hiện theo khoản 2 Điều 3 Thông tư 37/2023/TT-BGTVT (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 63/2023/TT-BTC)

+ Kể từ ngày 01 tháng 12 năm 2023 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2025, áp dụng mức thu lệ phí là 115.000 đồng/lần cấp.

+ Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2026 trở đi, áp dụng mức thu lệ phí quy định tại Biểu mức thu phí, lệ phí ban hành kèm theo Thông tư 37/2023/TT-BGTVT.

Như vậy, từ ngày 01/12/2023, lệ phí cấp mới giấy phép lái xe từ ngày 01/12/2023 như sau: 135.000 đồng/lần nếu hình thức trực tiếp; 115.000 đồng/lần cấp nếu hình thức online.

Quy định về cấp mới giấy phép lái xe năm 2024

Việc cấp mới giấy phép lái xe sẽ được quy định như sau:

(1)  Người đạt kết quả kỳ sát hạch được cấp giấy phép lái xe đúng hạng đã trúng tuyển; Hoặc đối với trường hợp nâng hạng hoặc cấp lại do quá thời hạn sử dụng quy định tại khoản 1 Điều 36 của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT với thời hạn như sau:

- Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

- Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Với trường hợp nâng hạng hoặc cấp lại thì cá nhân cần phải xuất trình bản chính giấy phép lái xe khi đến nhận giấy phép lái xe.

(2) Căn cứ quyết định công nhận trúng tuyển kỳ sát hạch, Cục trưởng Cục Đường bộ Việt Nam, Giám đốc Sở Giao thông vận tải cấp giấy phép lái xe cho người trúng tuyển.

Ngày trúng tuyển ghi tại mặt sau giấy phép lái xe là ngày ký quyết định công nhận trúng tuyển kỳ sát hạch.

(3) Thời gian cấp giấy phép lái xe chậm nhất không quá 10 ngày làm việc, kể từ ngày kết thúc kỳ sát hạch.

(4) Cá nhân đạt kết quả sát hạch có nhu cầu nhận giấy phép lái xe tại nhà, trong vòng 03 ngày kể từ ngày kết thúc kỳ sát hạch, thực hiện đăng ký qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

(Điều 35 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 01/2021/TT-BGTVTThông tư 05/2023/TT-BGTVT)

Cơ quan nào là cơ quan quản lý giấy phép lái xe?

Cụ thể, Cục Đường bộ Việt Nam chịu trách nhiệm quản lý về sát hạch, cấp giấy phép lái xe trong phạm vi cả nước; Phòng Quản lý Vận tải, phương tiện và Người lái là tổ chức tham mưu giúp Tổng Cục trưởng thực hiện chức năng, nhiệm vụ quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe (gọi là cơ quan quản lý sát hạch).

Sở Giao thông vận tải chịu trách nhiệm quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Phòng được giao nhiệm vụ quản lý về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe là tổ chức tham mưu giúp Giám đốc Sở thực hiện chức năng, nhiệm vụ quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe (gọi là cơ quan quản lý sát hạch).

(Điều 29 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, sửa đổi tại Thông tư 05/2023/TT-BGTVT)

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,178

Các tin khác
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079