Sửa đổi, bổ sung đối tượng được hưởng 95% BHYT từ ngày 19/10/2023

23/10/2023 14:50 PM

Cho tôi hỏi những đối tượng nào được hưởng BHYT chi trả 95% BHYT chi phí khám chữa bệnh mới nhất? - Quế Hương (Long An)

Sửa đổi, bổ sung đối tượng được hưởng 95% BHYT từ ngày 19/10/2023

Sửa đổi, bổ sung đối tượng được hưởng 95% BHYT từ ngày 19/10/2023 (Hình từ Internet)

Ngày 19/10/2023, Chính phủ ban hành Nghị định 75/2023/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế.

Sửa đổi, bổ sung đối tượng được hưởng 95% BHYT từ ngày 19/10/2023 

Tại điểm b khoản 5 Điều 1 Nghị định 75/2023/NĐ-CP đã sửa đổi, bổ sung điểm e khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP về các đối tượng được BHYT chi trả 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Theo đó, điểm e khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP (sửa đổi tại điểm b khoản 5 Điều 1 Nghị định 75/2023/NĐ-CP) quy định mức hưởng BHYT 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 2, các khoản 12, 18 và 19 Điều 3 và các khoản 1, 2 và 5 Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP (sửa đổi tại Nghị định 131/2021/NĐ-CP, Nghị định 104/2022/NĐ-CPNghị định 75/2023/NĐ-CP) bao gồm:

(1) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

(2) Thân nhân của người có công, trừ thân nhân của liệt sĩ bao gồm: cha đẻ; mẹ đẻ; vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; người có công nuôi liệt sĩ, gồm:

- Vợ hoặc chồng, con từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi hoặc con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi hoặc khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945, người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

- Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

- Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 06 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, bệnh binh, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 61% trở lên;

- Con đẻ từ đủ 6 tuổi trở lên bị dị dạng, dị tật có liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học đang hưởng trợ cấp hằng tháng đối với con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

(3) Vợ hoặc chồng liệt sĩ lấy chồng hoặc vợ khác đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo quy định tại điểm a khoản 10 Điều 16 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

(4) Người phục vụ người có công đang sống ở gia đình, bao gồm:

- Người phục vụ Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

- Người phục vụ thương binh, bao gồm cả thương binh loại B được công nhận trước ngày 31/12/1993, người hưởng chính sách như thương binh, bệnh binh, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên.

(5) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo chuẩn hộ nghèo giai đoạn 2022-2025 quy định tại Nghị định 07/2021/NĐ-CP và các văn bản khác của cơ quan có thẩm quyền sửa đổi, bổ sung hoặc thay thế chuẩn hộ cận nghèo áp dụng cho từng giai đoạn.

(6) Những người có tên trong cùng một hộ gia đình đăng ký tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định 146/2018/NĐ-CP và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

(7) Người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại địa bàn các xã khu vực II, khu vực III, thôn đặc biệt khó khăn thuộc vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2016-2020 mà các xã này không còn trong danh sách các xã khu vực II, khu vực III, thôn đặc biệt khó khăn thuộc vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021-2025 theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

Như vậy, theo quy định trên thì đối tượng tại (3), (4) (7) là những đối tượng được bổ sung vào đối tượng được BHYT chi trả 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Ngoài ra, đối tượng tại (5) là đối tượng được Nghị định 75/2023/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung.

Xem thêm Nghị định 75/2023/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 03/12/2023. Tuy nhiên, quy định tại khoản 1, các điểm a và b khoản 2, các khoản 3, 4, 5 và 6 Điều 1 Nghị định 75/2023/NĐ-CP được áp dụng từ ngày 19/10/2023.

>> Xem thêm: Bổ sung đối tượng được hưởng 100% BHYT từ ngày 19/10/2023

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,101

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079