Khẩn trương trình Chính phủ phương án điều chỉnh giá điện

27/10/2023 11:43 AM

Cho tôi hỏi văn bản phương án điều chỉnh giá điện đã được trình Chính phủ hay chưa? - Quốc Hưng (TPHCM)

Khẩn trương trình Chính phủ phương án điều chỉnh giá điện

Khẩn trương trình Chính phủ phương án điều chỉnh giá điện (Hình từ Internet)

Ngày 25/10/2023, Văn phòng Chính phủ ban hành Công văn 8313/VPCP-KTTH về việc đôn đốc khẩn trương trình phương án điều chỉnh giá điện và chính sách hỗ trợ người nghèo, người yếu thế.

Khẩn trương trình Chính phủ phương án điều chỉnh giá điện 

Theo đó, tại các văn bản 944/TTg-KTTH ngày 10/10/2023 và văn bản 8309/VPCP-KTTH ngày 24/10/2023 của Văn phòng Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, Phó Thủ tướng Lê Minh Khái đã yêu cầu Bộ Công Thương chủ trì, phối hợp với các Bộ, cơ quan liên quan và Tập đoàn Điện lực Việt Nam khẩn trương hoàn thiện nội dung phương án điều chỉnh giá điện, trong đó:

Đánh giá kỹ tác động, nghiên cứu, đề xuất chính sách, giải pháp phù hợp, kịp thời, khả thi hỗ trợ hộ nghèo, hộ chính sách và các đối tượng yếu thế theo quy định của pháp luật, bảo đảm phương án đề xuất phù hợp với tình hình thực tiễn, mục tiêu kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô, thúc đẩy phục hồi và tăng trưởng kinh tế, phải báo cáo Thường trực Chính phủ trước ngày 25/10/2023 theo đúng quyết nghị của Chính phủ tại Nghị quyết 164/NQ-CP ngày 04/10/2023, chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại văn bản 944 TTg-KTTH ngày 10/10/2023.

Tuy nhiên, đến ngày 25/10/2023, Văn phòng Chính phủ chưa nhận được hồ sơ, báo cáo của Bộ Công Thương về nội dung trên. 

Văn phòng Chính phủ đề Bộ Công Thương khẩn trương hoàn thiện hồ sơ báo cáo Thường trực Chính phủ theo đúng quyết nghị của Chính phủ tại Nghị quyết 164/NQ-CP ngày 04/10/2023, chỉ đạo của Lãnh đạo Chính phủ tại văn bản 944/TTg-KTTH ngày 10/10/2023 và văn bản 8309/VPCP-KTTH ngày 24/10/2023, chịu trách nhiệm toàn diện về nội dung, tiến độ báo cáo Thường trực Chính phủ, Lãnh đạo Chính phủ.

Xem thêm Công văn 8313/VPCP-KTTH ban hành ngày 25/10/2023.

Giá bán điện theo thời gian sử dụng trong ngày

Giá bán điện theo thời gian sử dụng trong ngày theo Điều 5 Thông tư 16/2014/TT-BCT (sửa đổi tại Thông tư 06/2021/TT-BCT) như sau:

* Thời gian sử dụng điện trong ngày được quy định như sau:

- Giờ bình thường:

+ Gồm các ngày từ thứ Hai đến thứ Bảy

++ Từ 04h00 đến 09h30 (5 giờ và 30 phút);

++ Từ 11h30 đến 17h00 (5 giờ và 30 phút);

++ Từ 20h00 đến 22h00 (2 giờ).

+ Ngày Chủ nhật:

Từ 04h00 đến 22h00 (18 giờ).

+ Giờ cao điểm

++ Gồm các ngày từ thứ Hai đến thứ Bảy

+++ Từ 09h30 đến 11h30 (2 giờ);

+++ Từ 17h00 đến 20h00 (3 giờ).

++ Ngày Chủ nhật: không có giờ cao điểm.

+ Giờ thấp điểm

Tất cả các ngày trong tuần: từ 22h00 đến 04h00 sáng ngày hôm sau (6 giờ).

* Đối tượng áp dụng giá bán điện theo thời gian sử dụng điện trong ngày (sau đây gọi là hình thức ba giá) gồm:

- Bên mua điện sử dụng cho mục đích sản xuất, kinh doanh, dịch vụ được cấp điện qua máy biến áp chuyên dùng từ 25 kVA trở lên hoặc có sản lượng điện sử dụng trung bình ba tháng liên tục từ 2.000 kWh/tháng trở lên;

- Đơn vị bán lẻ điện tại khu công nghiệp, cụm công nghiệp;

- Đơn vị mua điện để bán lẻ điện ngoài mục đích sinh hoạt tại tổ hợp thương mại - dịch vụ - sinh hoạt;

Khuyến khích mua điện theo hình thức ba giá đối với bên mua điện sử dụng điện vào mục đích sản xuất, kinh doanh, dịch vụ có máy biến áp hoặc sản lượng điện sử dụng dưới mức quy định tại điểm a khoản 2 Điều 5 Thông tư 16/2014/TT-BCT (sửa đổi tại Thông tư 06/2021/TT-BCT). 

Bên bán điện có trách nhiệm tạo điều kiện, hướng dẫn để bên mua điện được lắp công tơ ba giá.

* Bên bán điện phải chuẩn bị đủ công tơ đo đếm điện để lắp đặt cho bên mua điện thuộc đối tượng áp dụng hình thức ba giá. Trong thời gian bên bán điện chưa có điều kiện lắp đặt được công tơ ba giá thì áp dụng giá bán điện theo giờ bình thường.

* Trường hợp bên bán điện có đủ điều kiện lắp đặt công tơ ba giá, đã có thông báo trước bằng văn bản cho bên mua điện thuộc đối tượng bắt buộc áp dụng hình thức ba giá về kế hoạch lắp đặt công tơ ba giá, bên mua điện phải phối hợp với bên bán điện để thực hiện việc lắp đặt công tơ ba giá trong thời gian sớm nhất.

Trường hợp bên mua điện thuộc đối tượng bắt buộc áp dụng hình thức ba giá nhưng từ chối thực hiện việc lắp đặt công tơ ba giá khi đã được bên bán điện thông báo hai lần (có xác nhận của đại diện khách hàng và thời gian tối thiểu giữa hai lần thông báo là 10 ngày) thì sau 15 ngày kể từ ngày thông báo cuối cùng, Bên bán điện được áp dụng giá bán điện giờ cao điểm cho toàn bộ sản lượng điện tiêu thụ của bên mua điện cho đến khi lắp đặt công tơ ba giá.

* Trường hợp bên mua điện thuộc đối tượng áp dụng hình thức ba giá, nhưng có các tổ chức, cá nhân dùng chung công tơ không thuộc đối tượng áp dụng hình thức ba giá, bên mua điện phải phối hợp với bên bán điện để tách riêng công tơ cho các tổ chức, cá nhân này thành khách hàng sử dụng riêng để ký hợp đồng mua bán điện trực tiếp và áp giá theo đúng đối tượng sử dụng.

* Trường hợp bên mua điện sử dụng điện cho mục đích sản xuất, kinh doanh, dịch vụ không thuộc đối tượng áp dụng hình thức ba giá quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 16/2014/TT-BCT (sửa đổi tại Thông tư 06/2021/TT-BCT) thì áp dụng giá bán điện theo giờ bình thường.

Chia sẻ bài viết lên facebook 667

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079