Quy định về cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh từ 01/01/2024

28/10/2023 17:30 PM

Xin cho tôi hỏi việc cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh theo quy định mới như thế nào? - Hồng Oanh (Bình Thuận)

Quy định về cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh từ 01/01/2024

Quy định về cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh từ 01/01/2024 (Hình từ internet)

Ngày 09/01/2023, Quốc hội thông qua Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 có hiệu lực từ ngày 01/01/2024.

1. Các trường hợp cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh

Cấp mới giấy phép hành nghề được áp dụng đối với các trường hợp sau đây:

- Người lần đầu tiên đề nghị cấp giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề thay đổi chức danh chuyên môn đã được ghi trên giấy phép hành nghề;

- Người bị thu hồi giấy phép hành nghề thuộc trường hợp cấp mới theo quy định của Chính phủ;

- Trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.

2. Điều kiện cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh

(1) Điều kiện cấp mới giấy phép hành nghề đối với các chức danh bác sỹ, y sỹ, điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y, dinh dưỡng lâm sàng, cấp cứu viên ngoại viện và tâm lý lâm sàng bao gồm:

- Được đánh giá đủ năng lực hành nghề qua kiểm tra đánh giá năng lực hành nghề khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 24 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 hoặc có giấy phép hành nghề được thừa nhận theo quy định tại Điều 29 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023;

- Có đủ sức khỏe để hành nghề;

- Đáp ứng năng lực tiếng Việt đối với người nước ngoài theo quy định của Chính phủ;

- Không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 hoặc bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi khám bệnh, chữa bệnh mà không có giấy phép hành nghề nhưng chưa hết thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

(2) Điều kiện cấp mới giấy phép hành nghề đối với các chức danh lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền bao gồm:

- Có giấy chứng nhận lương y hoặc giấy chứng nhận người có bài thuốc gia truyền hoặc giấy chứng nhận người có phương pháp chữa bệnh gia truyền;

- Có đủ sức khỏe để hành nghề;

- Đáp ứng năng lực tiếng Việt đối với người nước ngoài theo quy định của Chính phủ;

- Không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 hoặc bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi khám bệnh, chữa bệnh mà không có giấy phép hành nghề nhưng chưa hết thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

3. Hồ sơ đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh

Hồ sơ đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề;

- Tài liệu chứng minh đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 30 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 đối với từng chức danh chuyên môn tương ứng.

4. Thủ tục cấp mới giấy phép hành nghề khám chữa bệnh

Thủ tục cấp mới giấy phép hành nghề được quy định như sau:

- Người đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề nộp hồ sơ theo quy định tại khoản 4 Điều 30 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 cho cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép hành nghề;

- Cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép hành nghề phải cấp mới giấy phép hành nghề trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ; trường hợp không cấp mới giấy phép hành nghề thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do;

- Trường hợp cần xác minh tài liệu có yếu tố nước ngoài trong hồ sơ đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề thì thời hạn cấp mới là 30 ngày kể từ ngày có kết quả xác minh.

Căn cứ pháp lý: Điều 30 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023.

Xem thêm Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 có hiệu lực từ ngày 01/01/2024, trừ trường hợp quy định tại các khoản 3, 4, 5, 6, 7, 8 và 9 Điều 120 Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023 thay thế Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2009.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,159

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079