Cách tính trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ

07/11/2023 08:52 AM

Xin hỏi Thông tư điều chỉnh trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ hướng dẫn cách tính như thế nào? - Trọng Nam (Bắc Ninh)

Cách tính trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 03/11/2023, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng đã ban hành Thông tư 82/2023/TT-BQP quy định điều chỉnh trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc.

1. Đối tượng áp dụng mức trợ cấp hằng tháng 

- Quân nhân đã phục viên, xuất ngũ đang hưởng chế độ trợ cấp hằng tháng theo quy định tại Quyết định 142/2008/QĐ-TTg về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong Quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương; Quyết định 38/2010/QĐ-TTg về việc sửa đổi, bổ sung Quyết định 142/2008/QĐ-TTg.

- Quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc đang hưởng chế độ trợ cấp hằng tháng theo quy định tại Quyết định 62/2011/QĐ-TTg về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc.

2. Cách tính trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ

Tại Điều 3 Thông tư 82/2023/TT-BQP quy định điều chỉnh tăng thêm 12,5% trên mức trợ cấp hằng tháng của tháng 6/2023 đối với đối tượng nêu tại mục 1, theo công thức sau:

Mức trợ cấp hằng tháng được hưởng từ tháng 7/2023

 =

Mức trợ cấp hằng tháng được hưởng tại thời điểm tháng 6/2023

 x

 

1,125

 

Mức trợ cấp hằng tháng đối với các đối tượng nêu tại mục 1 sau khi điều chỉnh tăng thêm, cụ thể như sau:

- Từ đủ 15 năm đến dưới 16 năm, mức trợ cấp bằng 2.285.000 đồng/tháng;

- Từ đủ 16 năm đến dưới 17 năm, mức trợ cấp bằng 2.388.000 đồng/tháng;

- Từ đủ 17 năm đến dưới 18 năm, mức trợ cấp bằng 2.494.000 đồng/tháng;

- Từ đủ 18 năm đến dưới 19 năm, mức trợ cấp bằng 2.598.000 đồng/tháng;

- Từ đủ 19 năm đến dưới 20 năm, mức trợ cấp bằng 2.700.000 đồng/tháng.

3. Kinh phí thực hiện điều chỉnh trợ cấp hằng tháng 

Kinh phí thực hiện điều chỉnh trợ cấp hằng tháng đối với đối tượng quy định tại Thông tư 82/2023/TT-BQP do ngân sách nhà nước bảo đảm. Bộ Tài chính bảo đảm kinh phí theo đề nghị của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội để ủy quyền cho Sở Lao động -Thương binh và Xã hội các tỉnh, thành phố chi trả cho đối tượng.

(Điều 3 Thông tư 82/2023/TT-BQP)

4. Tiếp tục thực hiện cách tính và mức điều chỉnh cũ đến ngày 19/12/2023

Tại Điều 7 Thông tư 82/2023/TT-BQP nêu rõ tiếp tục thực hiện cách tính và mức điều chỉnh trợ cấp hằng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc theo quy định tại các Thông tư liên tịch hoặc Thông tư của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành trước ngày 19/12/2023 đối với các trường hợp được cấp có thẩm quyền quyết định hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định 142/2008/QĐ-TTg, Quyết định 62/2011/QĐ-TTg kể từ ngày 19/12/2023, bảo đảm thống nhất về đối tượng thụ hưởng, mức trợ cấp hằng tháng đối với đối tượng tương ứng với thời gian có hiệu lực của từng văn bản.

Thông tư 82/2023/TT-BQP có hiệu lực thi hành từ ngày 19/12/2023. Các quy định tại Thông tư 82/2023/TT-BQP được thực hiện từ ngày 01/7/2023. 

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 726

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079