Biểu giá điện của hoạt động kinh doanh mới nhất từ ngày 09/11/2023

09/11/2023 17:23 PM

Tôi muốn biết biểu giá điện của hoạt động kinh doanh mới nhất từ ngày 09/11/2023 sẽ là bao nhiêu so với trước kia? – Trang Thảo (Bình Dương)

Biểu giá điện của hoạt động kinh doanh mới nhất từ ngày 09/11/2023

Biểu giá điện của hoạt động kinh doanh mới nhất từ ngày 09/11/2023 (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 08/11/2023, Bộ Công Thương ban hành Quyết định 2941/QĐ-BCT năm 2023 quy định về giá bán điện.

Biểu giá điện của hoạt động kinh doanh mới nhất từ ngày 09/11/2023

Kể từ ngày 09/11/2023, biểu giá bán lẻ điện cho kinh doanh sẽ được quy định như sau:

TT

Nhóm đối tượng khách hàng

Giá bán điện mới (đồng/kWh)

Giá bán điện cũ (đồng/kWh)

3

Giá bán lẻ điện cho kinh doanh

3.1

Cấp điện áp từ 22 kV trở lên

 

a) Giờ bình thường

2.629

2.516

 

b) Giờ thấp điểm

1.465

1.402

 

c) Giờ cao điểm

4.575

4.378

3.2

Cấp điện áp từ 6 kV đến 22 kV

 

a) Giờ bình thường

2.830

2.708

 

b) Giờ thấp điểm

1.666

1.594

 

c) Giờ cao điểm

4.736

4.532

3.3

Cấp điện áp dưới 6 kV

 

a) Giờ bình thường

2.780

2.746

 

b) Giờ thấp điểm

1.666

1.671

 

c) Giờ cao điểm

4.736

4.724

Mức giá bán lẻ điện bình quân từ ngày 09/11/2023 là 2.006,79 đồng/kWh

Theo đó, mức giá bán lẻ điện bình quân từ ngày 09/11/2023 là 2.006,79 đồng/kWh (chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng).

Trước đây, theo Quyết định 1062/QĐ-BCT năm 2023, mức giá bán lẻ điện bình quân là 1.920,3732 đồng/kWh (chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng).

Cơ chế điều chỉnh giá bán điện bình quân hàng năm

Cụ thể tại Điều 5 Quyết định 24/2017/QĐ-TTg quy định về cơ chế điều chỉnh giá bán điện bình quân hàng năm như sau:

- Trên cơ sở kế hoạch cung cấp điện và vận hành hệ thống điện do Bộ Công Thương ban hành hàng năm và kết quả kiểm tra chi phí sản xuất kinh doanh điện năm trước liền kề theo quy định tại Điều 7 Quyết định 24/2017/QĐ-TTg, ước kết quả sản xuất kinh doanh điện trong năm, Tập đoàn Điện lực Việt Nam tính toán giá bán điện bình quân theo công thức quy định tại khoản 2 Điều 4 Quyết định 24/2017/QĐ-TTg.

- Trường hợp giá bán điện bình quân giảm so với giá bán điện bình quân hiện hành và trong khung giá quy định, Tập đoàn Điện lực Việt Nam có trách nhiệm giảm giá bán điện bình quân ở mức tương ứng, lập hồ sơ báo cáo Bộ Công Thương và Bộ Tài chính để kiểm tra, giám sát.

- Trường hợp giá bán điện bình quân cần điều chỉnh tăng từ 3% đến dưới 5% so với giá bán điện bình quân hiện hành và trong khung giá quy định, Tập đoàn Điện lực Việt Nam quyết định điều chỉnh tăng giá bán điện bình quân ở mức tương ứng. Sau khi tăng giá, Tập đoàn Điện lực Việt Nam lập hồ sơ báo cáo Bộ Công Thương và Bộ Tài chính để kiểm tra, giám sát.

- Trường hợp giá bán điện bình quân cần điều chỉnh tăng từ 5% đến dưới 10% so với giá bán điện bình quân hiện hành và trong khung giá quy định, Tập đoàn Điện lực Việt Nam được phép điều chỉnh tăng giá bán điện bình quân ở mức tương ứng sau khi báo cáo và được Bộ Công Thương chấp thuận.

Trong thời hạn 15 ngày làm việc, Bộ Công Thương có trách nhiệm trả lời bằng văn bản để Tập đoàn Điện lực Việt Nam triển khai thực hiện. Sau khi thực hiện điều chỉnh, Tập đoàn Điện lực Việt Nam có trách nhiệm báo cáo Bộ Công Thương, Bộ Tài chính.

- Trường hợp giá bán điện bình quân cần điều chỉnh tăng từ 10% trở lên so với giá bán điện bình quân hiện hành hoặc điều chỉnh ngoài khung giá quy định hoặc ảnh hưởng đến tình hình kinh tế vĩ mô, trên cơ sở hồ sơ phương án giá điện do Tập đoàn Điện lực Việt Nam trình, Bộ Công Thương chủ trì, phối hợp với Bộ Tài chính kiểm tra, rà soát và báo cáo Thủ tướng Chính phủ xem xét, cho ý kiến.

Trường hợp cần thiết, Bộ Công Thương phối hợp với Bộ Tài chính báo cáo Ban Chỉ đạo điều hành giá trước khi báo cáo Thủ tướng Chính phủ.

Chia sẻ bài viết lên facebook 14,301

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079