Đã có Thông báo lịch nghỉ Tết Âm lịch 2024 chính thức: Được nghỉ bao nhiêu ngày?

23/11/2023 11:43 AM

Cho tôi hỏi có phải Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã có thông báo lịch nghỉ Tết Âm lịch 2024 chính thức đúng không? – Đăng Khoa (Tây Ninh)

Đã có Thông báo lịch nghỉ Tết Âm lịch 2024 chính thức: Được nghỉ bao nhiêu ngày?

Đã có Thông báo lịch nghỉ Tết Âm lịch 2024 chính thức: Được nghỉ bao nhiêu ngày? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 22/11/2023, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông báo 5015/TB-LĐTBXH về việc nghỉ Tết Âm lịch 2024 và nghỉ Lễ Quốc khánh 2024 đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

Đã có Thông báo 5015/TB-LĐTBXH về lịch nghỉ Tết Âm lịch 2024 chính thức: Được nghỉ bao nhiêu ngày?

Cụ thể, thực hiện ý kiến chỉ đạo của Thủ tướng tại Công văn 8662/VPCP-KGVX ngày 03/11/2023 về việc nghỉ tết  m lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2024 đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã ra Thông báo 5015/TB-LĐTBXH về lịch nghỉ Tết Âm lịch 2024 chính thức như sau:

(i) Đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội được nghỉ tết Ấn lịch 2024 từ thứ Năm ngày 08/02/2024 Dương lịch (tức ngày 29 tháng Chạp năm Quý Mão) đến hết thứ Tư ngày 14/02/2024 Dương lịch (tức ngày mùng 5 tháng Giêng năm Giáp Thìn).

Đợt nghỉ này bao gồm 05 ngày nghỉ tết Âm lịch và 02 ngày nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động 2019.

Cụ thể, nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

Điều 112. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Đồng thời các cơ quan, đơn vị thực hiện lịch nghỉ tết Âm lịch 2024 lưu ý thực hiện: bố trí, sắp xếp các bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, đảm bảo tốt công tác phục vụ tổ chức, Nhân dân.

Các cơ quan, đơn vị không thực hiện lịch nghỉ cố định thứ Bảy và Chủ Nhật hằng tuần, sẽ căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp.

(ii) Đối với người lao động không thuộc đối tượng quy định (i) thì người sử dụng lao động quyết định lựa chọn phương án nghỉ tết Âm lịch 2024 như sau:

- Lựa chọn 01 ngày cuối năm Quý Mão và 04 ngày đầu năm Giáp Thìn hoặc 02 ngày cuối năm Quý Mão và 03 ngày đầu năm Giáp Thìn hoặc 03 ngày cuối năm Quý Mão và 02 ngày đầu năm Giáp Thìn.

- Thông báo phương án nghỉ tết Âm lịch 2024 cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

- Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp theo quy định tại khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động 2019.

- Khuyến khích người sử dụng lao động áp dụng thời gian nghỉ Tết Âm lịch 2024 cho người lao động như quy định đối với cán bộ, công chức, viên chức.

Các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, doanh nghiệp và những người sử dụng lao động khác có thể xem thêm nội dung tại Thông báo 5015/TB-LĐTBXH ngày 22/11/2023 để thực hiện lịch nghỉ Tết Âm lịch 2024 và nghỉ Lễ Quốc khánh 2024 sao cho phù hợp với đơn vị của mình.

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,837

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079