Chứng chỉ hành nghề y được cấp trước ngày 01/01/2024 phải chuyển đổi sang giấy phép hành nghề

24/11/2023 11:25 AM

Xin cho tôi hỏi chứng chỉ hành nghề y được cấp trước ngày 01/01/2024 phải chuyển đổi sang giấy phép hành nghề đúng không? - Thảo Ly (Hải Dương)

Chứng chỉ hành nghề y được cấp trước ngày 01/01/2024 phải chuyển đổi sang giấy phép hành nghề (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Chứng chỉ hành nghề y được cấp trước ngày 01/01/2024 phải chuyển đổi sang giấy phép hành nghề

Theo Điều 121 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023 quy định chứng chỉ hành nghề được cấp trước ngày 01/01/2024 được chuyển đổi sang giấy phép hành nghề theo lộ trình do Chính phủ quy định và thực hiện việc gia hạn theo định kỳ 05 năm một lần kể từ ngày chuyển đổi theo quy định của Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023.

- Việc cấp chứng chỉ hành nghề đối với hồ sơ đã nộp trước ngày 01/01/2024 được thực hiện theo quy định tại Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 21/2017/QH14.

- Chứng chỉ hành nghề được cấp theo quy định nêu trên phải được chuyển đổi sang giấy phép hành nghề và gia hạn định kỳ 05 năm một lần kể từ ngày chuyển đổi.

Theo đó,  Người đề nghị cấp giấy phép hành nghề theo chức danh bác sĩ từ ngày 01/01/2024 đến hết ngày 31/12/2026 không phải kiểm tra đánh giá năng lực hành nghề theo quy định.

-Người đề nghị cấp giấy phép hành nghề theo chức danh y sỹ, điều dưỡng, hộ sinh từ ngày 01/01/ 2024 đến hết ngày 31/12/2027 không phải kiểm tra đánh giá năng lực hành nghề theo quy định.

- Người đề nghị cấp giấy phép hành nghề theo chức danh kỹ thuật y, dinh dưỡng lâm sàng, cấp cứu viên ngoại viện và tâm lý lâm sàng từ ngày 01/01/2024 đến hết ngày 31/12/2028 không phải kiểm tra đánh giá năng lực hành nghề theo quy định.

- Người được cấp văn bằng đào tạo y sỹ trình độ trung cấp sau ngày 31/2/2026 thì không được cấp giấy phép hành nghề đối với chức danh y sỹ.

2. Các chức danh chuyên môn phải có giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

Theo Điều 26 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023 quy định chức danh chuyên môn phải có giấy phép hành nghề bao gồm:

- Bác sỹ;

- Y sỹ;

- Điều dưỡng;

- Hộ sinh;

- Kỹ thuật y;

- Dinh dưỡng lâm sàng;

- Cấp cứu viên ngoại viện;

- Tâm lý lâm sàng;

- Lương y;

- Người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.

3. Điều kiện cấp mới giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

- Cấp mới giấy phép hành nghề được áp dụng đối với các trường hợp sau đây:

+ Người lần đầu tiên đề nghị cấp giấy phép hành nghề;

+ Người hành nghề thay đổi chức danh chuyên môn đã được ghi trên giấy phép hành nghề;

+ Người bị thu hồi giấy phép hành nghề thuộc trường hợp cấp mới theo quy định của Chính phủ;

+ Trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.

- Điều kiện cấp mới giấy phép hành nghề đối với các chức danh bác sỹ, y sỹ, điều dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y, dinh dưỡng lâm sàng, cấp cứu viên ngoại viện và tâm lý lâm sàng bao gồm:

(i) Được đánh giá đủ năng lực hành nghề qua kiểm tra đánh giá năng lực hành nghề khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 24 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023 hoặc có giấy phép hành nghề được thừa nhận theo quy định tại Điều 29 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023;

(ii) Có đủ sức khỏe để hành nghề;

(iii) Đáp ứng năng lực tiếng Việt đối với người nước ngoài theo quy định của Chính phủ;

(iv) Không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023 hoặc bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi khám bệnh, chữa bệnh mà không có giấy phép hành nghề nhưng chưa hết thời hạn được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

- Điều kiện cấp mới giấy phép hành nghề đối với các chức danh lương y, người có bài thuốc gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền bao gồm:

+ Có giấy chứng nhận lương y hoặc giấy chứng nhận người có bài thuốc gia truyền hoặc giấy chứng nhận người có phương pháp chữa bệnh gia truyền;

+ Đáp ứng điều kiện quy định tại các điểm (ii), (iii), (iv).

(Khoản 1, 2, 3 Điều 30 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023)

4. Hồ sơ đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

- Hồ sơ đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề bao gồm:

+ Đơn đề nghị cấp mới giấy phép hành nghề;

+ Tài liệu chứng minh đáp ứng điều kiện quy định tại mục 3 đối với từng chức danh chuyên môn tương ứng.

(Khoản 4 Điều 30 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023)

Luật Khám bệnh chữa bệnh 2023 có hiệu lực từ ngày 01/01/2024.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 12,885

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079