Đề xuất quy định về đình chỉ kinh doanh dịch vụ thẩm định giá

01/12/2023 10:45 AM

Xin cho tôi hỏi Bộ Tài chính đề xuất quy định về đình chỉ kinh doanh dịch vụ thẩm định giá thế nào? - Hoàng Huy (Nghệ An)

Đề xuất quy định về đình chỉ kinh doanh dịch vụ thẩm định giá (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Đề xuất quy định về đình chỉ kinh doanh dịch vụ thẩm định giá

Bộ Tài chính đang lấy ý kiến dự thảo Nghị định quy định về thẩm định giá. Trong đó, dự thảo đề xuất một số trường hợp đình chỉ kinh doanh dịch vụ thẩm định giá và thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá. 

Theo dự thảo, doanh nghiệp thẩm định giá bị đình chỉ kinh doanh dịch vụ thẩm định giá trong các trường hợp theo quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật Giá 2023.

- Bộ Tài chính (Cục Quản lý giá) ban hành quyết định đình chỉ hoạt động kinh doanh dịch vụ thẩm định giá, trừ trường hợp đình chỉ hoạt động theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp, xử lý vi phạm hành chính và hình sự. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi đình chỉ hoạt động kinh doanh dịch vụ thẩm định giá hoặc đình chỉ toàn bộ hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp thẩm định giá theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp, xử lý vi phạm hành chính và hình sự có trách nhiệm thông báo để Bộ Tài chính được biết.

- Trường hợp đình chỉ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 54 của Luật Giá 2023 thực hiện như sau:

+ Ngày doanh nghiệp thẩm định giá bị đình chỉ là ngày hết thời hạn 03 tháng liên tục kể từ ngày doanh nghiệp không đáp ứng một trong các điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật Giá. Thời gian đình chỉ là 60 ngày.

Trong thời gian đình chỉ, doanh nghiệp có trách nhiệm khắc phục điều kiện hoạt động và báo cáo bằng văn bản đến Bộ Tài chính. Trường hợp doanh nghiệp bảo đảm điều kiện hoạt động, Bộ Tài chính xem xét có thông báo bằng văn bản cho phép doanh nghiệp tiếp tục hoạt động thẩm định giá theo giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá đã được cấp;

+ Trường hợp doanh nghiệp không đáp ứng một trong các điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật Giá trong 03 tháng liên tục mà chưa bị đình chỉ do không thực hiện báo cáo với Bộ Tài chính thì khi bị phát hiện sẽ bị đình chỉ hoạt động trong 06 tháng liên tục.

- Trường hợp đình chỉ theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 54 của Luật Giá, doanh nghiệp bị đình chỉ hoạt động trong 09 tháng liên tục kể từ ngày hành vi được phát hiện.

- Trong thời gian bị đình chỉ hoạt động kinh doanh dịch vụ thẩm định giá, doanh nghiệp thẩm định giá phải chịu trách nhiệm giải quyết các vấn đề phát sinh liên quan đến các hợp đồng thẩm định giá đã ký với khách hàng, hợp đồng lao động đã ký với thẩm định viên, nhân viên và các nghĩa vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

- Bộ Tài chính đăng tải công khai trên trang Thông tin điện tử của Bộ Tài chính danh sách doanh nghiệp thẩm định giá bị đình chỉ hoạt động kinh doanh dịch vụ thẩm định giá, danh sách doanh nghiệp thẩm định giá đủ điều kiện tiếp tục hoạt động thẩm định giá sau khi bị đình chỉ.

2. Thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá 

Tại Điều 10 Dự thảo Nghị định quy định về thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá như sau:

- Doanh nghiệp thẩm định giá bị thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá khi thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 54 của Luật Giá 2023.

- Khi thuộc trường hợp thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá theo quy định tại b, d và đ khoản 2 Điều 54 của Luật Giá 2023, doanh nghiệp thẩm định giá có trách nhiệm chấm dứt ngay việc kinh doanh dịch vụ thẩm định giá, đồng thời có công văn gửi Bộ Tài chính đề nghị thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá kèm theo bản gốc giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá.

- Bộ Tài chính (Cục Quản lý giá) ban hành quyết định thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá theo mẫu quy định tại Phụ lục số 06 của Nghị định này; đăng tải công khai danh sách doanh nghiệp thẩm định giá bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá; xóa tên khỏi danh sách doanh nghiệp thẩm định giá đủ điều kiện hoạt động thẩm định giá trên trang Thông tin điện tử của Bộ Tài chính.

- Doanh nghiệp thẩm định giá bị thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ thẩm định giá phải chấm dứt việc kinh doanh dịch vụ thẩm định giá và phải chịu trách nhiệm giải quyết các vấn đề phát sinh liên quan đến các hợp đồng thẩm định giá đã ký với khách hàng, hợp đồng lao động đã ký với thẩm định viên, nhân viên, lưu trữ hồ sơ thẩm định giá và các nghĩa vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 602

Các tin khác
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079