Khung trần giá vé máy bay nội địa từ ngày 01/3/2024

05/12/2023 10:33 AM

Xin cho hỏi khung trần giá vé máy bay nội địa sắp tới có thay đổi gì không? - Khả Như (Bình Thuận)

Khung trần giá vé máy bay nội địa từ ngày 01/3/2024

Khung trần giá vé máy bay nội địa từ ngày 01/3/2024 (Hình từ internet)

Ngày 30/11/2023, Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành Thông tư 34/2023/TT-BGTVT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 17/2019/TT-BGTVT ban hành khung giá dịch vụ vận chuyển hành khách trên các đường bay nội địa.

1. Khung trần giá vé máy bay nội địa từ ngày 01/3/2024

Theo đó, Thông tư 34/2023/TT-BGTVT sửa đổi Điều 4 Thông tư 17/2019/TT-BGTVT quy định về khung giá dịch vụ vận chuyển hành khách hạng phổ thông cơ bản như sau:

Nhóm

Khoảng cách đường bay

Mức tối đa
(đồng/vé một chiều)

I

1.

2.

II

II

IV

V

Dưới 500 km

Nhóm đường bay phát triển kinh tế xã hội

Nhóm đường bay khác dưới 500 km

Từ 500 km đến dưới 850 km

Từ 850 km đến dưới 1.000 km

Từ 1.000 km đến dưới 1.280 km

Từ 1.280 km trở lên

 

1.600.000

1.700.000

2.250.000

2.890.000

3.400.000

4.000.000

Lưu ý: Mức tối đa giá dịch vụ quy định trên đã bao gồm toàn bộ chi phí hành khách phải trả cho 01 vé máy bay, trừ các khoản thu sau:

- Thuế giá trị gia tăng;

- Các khoản thu hộ doanh nghiệp cung ứng dịch vụ nhà ga hành khách và dịch vụ đảm bảo an ninh, bao gồm: giá phục vụ hành khách, giá đảm bảo an ninh hành khách, hành lý;

- Khoản giá dịch vụ đối với các hạng mục tăng thêm.

Giá dịch vụ đối với các dịch vụ tăng thêm do các hãng hàng không quyết định trên cơ sở cân đối khả năng cung cấp dịch vụ của hãng hàng không và nhu cầu của thị trường.

2. Nguyên tắc xác định giá vé máy bay nội địa

Căn cứ theo Điều 3 Thông tư 36/2015/TT-BGTVT quy định nguyên tắc xác định giá dịch vụ như sau:

(1) Nguyên tắc chung đối với giá dịch vụ vận chuyển hàng không nội địa và giá dịch vụ chuyên ngành hàng không:

- Giá dịch vụ được xác định trên cơ sở chi phí sản xuất kinh doanh thực tế hợp lý; phù hợp với chất lượng dịch vụ, tình hình cung cầu trên thị trường;

- Mức giá phù hợp chính sách phát triển kinh tế - xã hội trong từng thời kỳ và phù hợp với mặt bằng giá của cùng loại dịch vụ trong khu vực ASEAN;

- Mức giá dịch vụ phải đảm bảo tính cạnh tranh, không lạm dụng vị trí độc quyền.

(2) Ngoài nguyên tắc chung quy định tại (1), tổ chức, cá nhân cung cấp dịch vụ chuyên ngành hàng không phải tuân thủ các nguyên tắc dưới đây:

- Giá dịch vụ hàng không đối với các chuyến bay quốc tế được xác định trên cơ sở đảm bảo thu hồi vốn đầu tư, tạo tích lũy cho đơn vị, phù hợp sản lượng, quy mô đầu tư; cho phép áp dụng các phương pháp tính giá nhằm nâng cao chất lượng dịch vụ cung ứng của cảng hàng không;

- Giá dịch vụ hàng không đối với các chuyến bay nội địa được xác định trên cơ sở giá cả thị trường trong nước, có tính đến quan hệ giữa giá trong nước và quốc tế của cùng loại dịch vụ;

- Giá dịch vụ phi hàng không tại cảng hàng không, sân bay được thực hiện trên nguyên tắc phi độc quyền, phù hợp thị trường, bảo đảm quyền lợi của khách hàng và quy định của pháp luật về giá.

3. Đồng tiền thanh toán vé máy bay nội địa

Cụ thể tại Điều 2 Thông tư 36/2015/TT-BGTVT quy định đồng tiền thanh toán như sau:

- Giá dịch vụ vận chuyển hàng không nội địa bán trong lãnh thổ Việt Nam, giá dịch vụ chuyên ngành hàng không cung ứng cho các chuyến bay nội địa được quy định bằng Đồng Việt Nam (VND).

- Giá dịch vụ vận chuyển hàng không nội địa bán ngoài lãnh thổ Việt Nam được quy định bằng đồng tiền địa phương hoặc đồng tiền tự do chuyển đổi phù hợp với quy định tại quốc gia đó.

- Giá dịch vụ chuyên ngành hàng không cung ứng cho các chuyến bay quốc tế được quy định bằng đồng Đô la Mỹ (USD). Trường hợp thanh toán bằng đồng tiền Việt Nam thì quy đổi theo quy định của pháp luật về ngoại hối.

Xem thêm Thông tư 34/2023/TT-BGTVT có hiệu lực từ ngày 01/3/2024.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,641

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079