Sẽ bỏ quy định vũ trường phải cách trường học từ 200m trở lên (Đề xuất)

28/12/2023 14:30 PM

Có phải Dự thảo Nghị định sửa đổi Nghị định 54/2019/NĐ-CP sẽ bỏ quy định vũ trường phải cách trường học từ 200m trở lên đúng không? – Văn Phương (Kiên Giang)

Sẽ bỏ quy định vũ trường phải cách trường học từ 200m trở lên (Đề xuất)

Sẽ bỏ quy định vũ trường phải cách trường học từ 200m trở lên (Đề xuất) (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Đây là nội dung được đề xuất tại dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 54/2019/NĐ-CP về kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường.

Dự thảo Nghị định sửa đổi Nghị định 54/2019/NĐ-CP

Sẽ bỏ quy định vũ trường phải cách trường học từ 200m trở lên (Đề xuất)

Hiện hành tại Điều 5 Nghị định 54/2019/NĐ-CP, để kinh doanh dịch vụ vũ trường thì cần phải đáp ứng các điều kiện như sau:

(i) Là doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.

(ii) Bảo đảm các điều kiện về phòng, chống cháy nổ và an ninh, trật tự theo quy định tại Nghị định 96/2016/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.

(iii) Phòng vũ trường phải có diện tích sử dụng từ 80 m2 trở lên, không kể công trình phụ.

(iv) Không được đặt chốt cửa bên trong phòng vũ trường hoặc đặt thiết bị báo động (trừ các thiết bị báo cháy nổ).

(v) Địa điểm kinh doanh phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa từ 200 m trở lên.

Tuy nhiên tại Dự thảo Nghị định này sẽ bãi bỏ các quy định (iii) và (v) nêu trên.

Cụ thể sẽ không còn quy định về diện tịch phòng vũ trường và khoảng cách của vũ trường đối với các công trình như trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa.

Lý giải về việc đề xuất bãi quy định về diện tịch phòng vũ trường và khoảng cách của vũ trường đối với các công trình như trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch cho biết: Các quy định liên quan đến điều kiện kinh doanh dịch vụ vũ trường hiện hành không còn phù hợp với thực tế, chưa cập nhật theo các văn bản quy phạm pháp luật mới được ban hành.

Bên cạnh đó, qua đánh giá, điều kiện này cũng không có ý nghĩa cho việc đảm bảo tăng cường công tác phòng cháy chữa cháy tại cơ sở.

Được biết, dịch vụ vũ trường là dịch vụ cung cấp sàn nhảy, sân khấu, âm thanh, ánh sáng phục vụ cho hoạt động khiêu vũ, ca hát hoặc chương trình nghệ thuật tại các cơ sở đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ vũ trường theo quy định Nghị định 54/2019/NĐ-CP.

Trách nhiệm của doanh nghiệp, hộ kinh doanh khi kinh doanh dịch vụ vũ trường

*Trách nhiệm chung

- Chấp hành pháp luật lao động với người lào động theo quy định của pháp luật. Cung cấp trang phục, biển tên cho người lao động.

- Bảo đảm đủ điều kiện cách âm và âm thanh thoát ra ngoài phòng hát hoặc phòng vũ trường phù hợp với Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về tiếng ồn.

- Tuân thủ quy định tại Nghị định 105/2017/NĐ-CP về kinh doanh rượu.

- Tuân thủ quy định của pháp luật về phòng, chống tác hại của thuốc lá.

- Tuân thủ quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường; vệ sinh an toàn thực phẩm; bản quyền tác giả; hợp đồng lao động; an toàn lao động; bảo hiểm; phòng, chống tệ nạn xã hội và các quy định của pháp luật khác có liên quan.

(Điều 6 Nghị định 54/2019/NĐ-CP, sửa đổi tại Nghị định 144/2020/NĐ-CP)

* Trách nhiệm riêng

Ngoài trách nhiệm chung, doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh có các trách nhiệm sau đây:

- Không được hoạt động từ 02 giờ sáng đến 08 giờ sáng.

- Không cung cấp dịch vụ vũ trường cho người chưa đủ 18 tuổi.

- Trường hợp có chương trình biểu diễn nghệ thuật phải thực hiện theo quy định của pháp luật về biểu diễn nghệ thuật.

(Điều 6 Nghị định 54/2019/NĐ-CP)

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,587

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079