Chính sách mới >> Tài chính 30/10/2023 20:00 PM

Có giảm thuế GTGT 2% với thiết bị điện tử gia dụng nhập khẩu?

30/10/2023 20:00 PM

Từ ngày 01/7/2023 – 31/12/2023 thực hiện giảm thuế GTGT 2% với nhiều hàng hóa dịch vụ. Vậy có giảm thuế GTGT 2% với thiết bị điện tử gia dụng nhập khẩu?

Có giảm thuế GTGT 2% với thiết bị điện tử gia dụng nhập khẩu?

Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan đã có Công văn 4020/TCHQ-TXNK năm 2023 về thuế GTGT hàng nhập khẩu đối với thiết bị điện tử gia dụng.

Văn bản cho biết, về việc thực hiện thuế GTGT đối với thiết bị điện tử gia dụng nhập khẩu theo Nghị định 44/2023/NĐ-CP quy định chính sách giảm thuế GTGT theo Nghị quyết 101/2023/QH15 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2023 đến hết ngày 31/12/2023, trên cơ sở ý kiến của Bộ Thông tin và Truyền thông tại Công văn 4395/BTTTT-CNICT ngày 26/8/2022, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

Theo Nghị định 71/2007/NĐ-CPThông tư 09/2013/TT-BTTTT ban hành Danh mục sản phẩm phần mềm và phần cứng, điện tử thì:

“Thiết bị điện tử gia dụng là thiết bị điện tử dùng trong các hoạt động của gia đình. Thiết bị điện tử bao gồm thiết bị điều hoà không khí, tủ lạnh, máy giặt, máy hút bụi, lò vi sóng”.

Trong đó, thiết bị điện tử là những thiết bị có cấu tạo cơ bản bao gồm các linh kiện bán dẫn và các mạch điện tử tích hợp, hoạt động theo các nguyên lý điều khiển của mạch điện tử.

Như vậy, để xác định một sản phẩm có phải là thiết bị điện tử gia dụng theo pháp luật về công nghệ thông tin trước hết cần phải xem xét, đánh giá các thiết bị này có phải là thiết bị điện tử hay không.

Căn cứ các quy định nêu trên, đặc tính kỹ thuật của từng sản phẩm để xác định, phân loại sản phẩm theo đúng quy định của pháp luật, trên cơ sở đó kê khai áp dụng thuế GTGT đối với hàng hóa nhập khẩu được giảm thuế GTGT theo đúng quy định Nghị định 44/2023/NĐ-CP của Chính phủ, Công văn 3431/TCHQ-TXNK ngày 30/6/2023 của Tổng cục Hải quan.

Có giảm thuế GTGT 2% với thiết bị điện tử gia dụng nhập khẩu?

Có giảm thuế GTGT 2% với thiết bị điện tử gia dụng nhập khẩu? (Hình từ internet)

Tổng cục Hải quan lưu ý một số nội dung chính sách giảm thuế GTGT 2%

Tại Công văn 3431/TCHQ-TXNK ngày 30/6/2023, Tổng cục Hải quan lưu ý một số nội dung chính sách giảm thuế GTGT 2% như sau:

(1) Về chính sách giảm thuế giá trị gia tăng (GTGT):

- Việc giảm 2% thuế suất thuế GTGT đối với các nhóm hàng hóa đang áp dụng mức thuế suất 10% (còn 8%), trừ một số nhóm hàng hóa sau: viễn thông, công nghệ thông tin, kim loại, sản phẩm từ kim loại đúc sẵn, sản phẩm khai khoáng (không kể khai thác than), than cốc, dầu mỏ tinh chế, sản phẩm hóa chất, sản phẩm hàng hóa chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định 44/2023/NĐ-CP.

- Các mặt hàng không được giảm thuế GTGT được quy định cụ thể tại Phụ lục I, II và III ban hành kèm theo Nghị định 44/2023/NĐ-CP.

(2) Về Danh mục hàng hóa không được giảm thuế GTGT:

- Đối với mã số HS ở cột (10) Phụ lục I, cột (10) Phần A và cột (4) Phần B Phụ lục III chỉ để tra cứu. Việc xác định mã số HS đối với hàng hóa thực tế nhập khẩu thực hiện theo quy định về phân loại hàng hóa tại Luật Hải quan và các văn bản quy phạm pháp luật hướng dẫn thi hành Luật Hải quan.

- Các dòng hàng có ký hiệu (*) ở cột (10) Phụ lục I, cột (10) Phần A và cột (4) Phần B Phụ lục III, thực hiện khai mã HS theo thực tế hàng hóa nhập khẩu.

Hướng dẫn khai báo thuế suất thuế GTGT 8% trên hệ thống VNACCS/VCIS

Cũng tại Công văn 3431/TCHQ-TXNK ngày 30/6/2023, Tổng cục Hải quan yêu cầu các Cục Hải quan tỉnh, thành phố hướng dẫn người khai hải quan:

(1) Chọn đúng mã VB205 để khai báo thuế suất thuế GTGT 8%.

Mã VB205 không áp dụng cho các trường hợp: thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, thuộc đối tượng chịu thuế GTGT áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%, 5% và 10% (theo quy định tại Luật thuế GTGT).

(2) Việc giảm thuế suất thuế GTGT từ 10% xuống 8%, khai báo mã VB205 chỉ áp dụng đối với tờ khai hải quan đăng ký từ thời điểm 0h00’ ngày 01/07/2023 (tương ứng với chỉ tiêu thông tin Ngày đăng ký trên mặt tờ khai hải quan).

Trường hợp tờ khai hải quan đăng ký trước thời điểm 0h00’ ngày 01/07/2023 (có chỉ tiêu thông tin Ngày đăng ký trên mặt tờ khai hải quan nhỏ hơn 0h00’ ngày Nghị định có hiệu lực), không được áp dụng suất thuế GTGT 8% (khai báo mã VB205).

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,077

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079