Thù lao của luật sư trong vụ án dân sự là bao nhiêu?

16/05/2022 08:42 AM

Khách hàng phải trả thù lao khi sử dụng dịch vụ pháp lý của luật sư. Vậy thù lao của luật sư trong vụ án dân sự là bao nhiêu?

Thù lao của luật sư trong vụ án dân sự là bao nhiêu?

Thù lao của luật sư trong vụ án dân sự là bao nhiêu? (Ảnh minh họa)

Theo Điều 56 Luật Luật sư 2006, trong trường hợp luật sư cung cấp dịch vụ pháp lý theo hợp đồng dịch vụ pháp lý thì:

- Mức thù lao được thỏa thuận trong hợp đồng dịch vụ pháp lý; đối với vụ án hình sự mà luật sư tham gia tố tụng thì mức thù lao không được vượt quá mức trần thù lao do Chính phủ quy định.

- Tiền tàu xe, lưu trú và các chi phí hợp lý khác cho việc thực hiện dịch vụ pháp lý do các bên thỏa thuận trong hợp đồng dịch vụ pháp lý.

Như vậy, thù lao của luật sư trong vụ án dân sự sẽ do các bên thỏa thuận trong hợp đồng dịch vụ pháp lý và được tính theo căn cứ và phương thức sau đây:

- Mức thù lao được tính dựa trên các căn cứ:

+ Nội dung, tính chất của dịch vụ pháp lý;

+ Thời gian và công sức của luật sư sử dụng để thực hiện dịch vụ pháp lý;

+ Kinh nghiệm và uy tín của luật sư.

- Thù lao được tính theo các phương thức:

+ Giờ làm việc của luật sư;

+ Vụ, việc với mức thù lao trọn gói;

+ Vụ, việc với mức thù lao tính theo tỷ lệ phần trăm của giá ngạch vụ kiện hoặc giá trị hợp đồng, giá trị dự án;

+ Hợp đồng dài hạn với mức thù lao cố định.

>>> Xem thêm: Luật sư tham gia tố tụng theo yêu cầu của cơ quan tiến hành tố tụng thì thù lao được nhận được tính như thế nào?

Mức thù lao chi trả cho luật sư tham gia tố tụng trong vụ án được tính như thế nào? Nếu luật sư phải đi công tác thì được thanh toán công tác phí thêm không?

Luật sư tham gia thành lập Công ty luật ở địa phương khác thì có cần phải làm thủ tục chuyển Đoàn luật sư không?

 

Diễm My

Chia sẻ bài viết lên facebook 24,824

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079