Bổ sung mã ngành cung ứng lao động tạm thời có cần ký quỹ ngân hàng?

20/07/2022 13:55 PM

Công ty cung ứng lao động cần phải ký quỹ ngân hàng. Tuy nhiên, nếu chỉ bổ sung thêm mã ngành cung ứng lao động tạm thời là ngành nghề kinh doanh phụ thì có cần phải ký quỹ ngân hàng không?

Về vấn đề này, Luật sư Nguyễn Thanh Hà - Chủ tịch SBLAW giải đáp như sau:

Trước tiên, để bổ sung mã ngành 7820 (Cung ứng lao động tạm thời) và 7830 (Cung ứng và quản lý nguồn lao động), công ty cần tiến hành thủ tục thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp tại phòng đăng ký kinh doanh – sở kế hoạch và đầu tư.

 Thủ tục này không yêu cầu điều kiện đặc thù nào.

Tuy nhiên, cung ứng và quản lý nguồn lao động; cung ứng lao động tạm thời là hoạt động cho thuê lại lao động. Kinh doanh dịch vụ cho thuê lại lao động là một ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

Do đó, khi công ty bạn triển khai hoạt động này trên thực tế (dù là ngành nghề kinh doanh phụ) thì công ty bạn sẽ phải đáp ứng các điều kiện về doanh nghiệp cho thuê lại lao động theo quy định tại Điều 54 Bộ luật Lao động 2019, cụ thể:

“Doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải ký quỹ và được cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động”.

Bổ sung mã ngành cung ứng lao động tạm thời có cần ký quỹ ngân hàng?

Bổ sung mã ngành cung ứng lao động tạm thời có cần ký quỹ ngân hàng? (Hình từ internet)

Dẫn chiếu đến Điều 21 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, điều kiện để được cấp giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động bao gồm:

1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thực hiện hoạt động cho thuê lại lao động phải bảo đảm điều kiện:

a) Là người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp;

b) Không có án tích;

c) Đã có thời gian trực tiếp làm chuyên môn hoặc quản lý về cho thuê lại lao động hoặc cung ứng lao động từ đủ 03 năm (36 tháng) trở lên trong thời hạn 05 năm liền kề trước khi đề nghị cấp giấy phép.

2. Doanh nghiệp đã thực hiện ký quỹ 2.000.000.000 đồng (hai tỷ đồng).

Theo đó, công ty vẫn phải thực hiện ký quỹ 2 tỷ đồng khi bổ sung mã ngành này.

Chia sẻ bài viết lên facebook 15,735

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079