Quy định về sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

12/07/2022 08:03 AM

Trước khi nhận người lao động vào làm việc thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động. Vậy trong khi đang thực hiện hợp đồng mà muốn sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động đã ký thì tiến hành như thế nào?

Thủ tục sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

Thủ tục sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

- Quyền yêu cầu sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động:

Theo quy định tại Điều 33 Bộ luật Lao động 2019 thì cả người lao động và người sử dụng lao động đều có quyền yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động.

- Quy định về sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động:

Bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 03 ngày làm việc về nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

Sau khi báo thì hai bên sẽ tiến hành thỏa thuận và sẽ xảy ra một trong hai trường hợp sau:

- Trường hợp 1: Hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

- Trường hợp 2: Hai bên không thỏa thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết.

>>> Xem thêm: Thay đổi lương có phải ký lại hợp đồng lao động? Mức lương tối thiểu vùng năm 2022 có gì thay đổi không?

Năm 2022, công ty không ký kết hợp đồng lao động với người lao động thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Sau khi ký hợp đồng lao động mà phát hiện có nội dung bị sai sót thì có được ký kết lại hợp đồng lao động mới không?

Diễm My

Chia sẻ bài viết lên facebook 20,602

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079