Nghi thức tổ chức lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND

03/03/2023 07:43 AM

Xin hỏi là đối với công an nhân dân khi được tổ chức lễ phong, thăng cấp bậc hàm thì nghi thức tổ chức được diễn ra thế nào? - Tường Vy (Long An)

Nghi thức tổ chức lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND

Nghi thức tổ chức lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND

1. Nguyên tắc phong, thăng cấp bậc hàm CAND

Tại Điều 27 Thông tư 19/2012/TT-BCA quy định về nguyên tắc tổ chức lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND như sau:

- Lễ phong, thăng cấp bậc hàm, vinh danh học hàm, học vị khoa học: Giáo sư, phó giáo sư, tiến sĩ được tổ chức trang nghiêm, chu đáo theo nghi lễ Công an nhân dân.

- Cấp tổ chức: Cấp nào ra quyết định phong cấp, thăng cấp bậc hàm, vinh danh học hàm, học vị khoa học thì cấp đó tổ chức hoặc ủy quyền cho cấp dưới tổ chức buổi lễ.

- Việc công bố quyết định và gắn cấp bậc hàm, trao bằng học hàm, học vị khoa học thực hiện theo thứ tự: Cấp cao trước, cấp thấp sau; nếu trong một buổi lễ có nhiều người được phong cấp, thăng cấp bậc hàm, vinh danh học hàm, học vị khoa học thì có thể tổ chức trao thành nhiều đợt hoặc trao đại diện cho một số cá nhân.

- Lễ phong, thăng cấp bậc hàm, vinh danh học hàm, học vị khoa học có thể tổ chức kết hợp trong hội nghị hoặc buổi lễ khác.

2. Thành phần dự lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND

Tại Điều 28 Thông tư 19/2012/TT-BCA quy định về thành phần dự lễ như sau:

- Khách mời.

- Lãnh đạo đơn vị tổ chức buổi lễ.

- Cán bộ, chiến sĩ hoặc đại diện cán bộ, chiến sĩ đơn vị tổ chức buổi lễ.

3. Bố trí đội hình thực hiện nghi thức dự lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND

Tại Điều 29 Thông tư 19/2012/TT-BCA quy định về bố trí đội hình như sau:

Thực hiện theo quy định tại các Khoản 2, 3, 4 Điều 19 Thông tư này

4. Trang phục, trang trí 

Căn cứ Điều 30 Thông tư 19/2012/TT-BCA quy định về trang phục, trang trí lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND như sau:

Trang phục: Mặc trang phục theo quy định tại Điểm d, Khoản 2, Điều 27, Điều 28 và Điều 33 Thông tư 17/2012/TT-BCA quy định về Điều lệnh nội vụ Công an nhân dân.

Trang trí khánh tiết: Thực hiện theo Quyết định 1263/2004/QĐ-BCA(X15) năm 2004 quy định về trang trí, khánh tiết hội trường, phòng họp trong lực lượng Công an nhân dân.

5. Trình tự tiến hành buổi lễ phong, thăng cấp bậc hàm CAND

Căn cứ Điều 31 Thông tư 19/2012/TT-BCA quy định về trình tự tiến hành buổi lễ như sau:

Bước 1: Báo cáo cấp trên;

Bước 2: Chào cờ, hát Quốc ca;

Bước 3: Tuyên bố lý do, giới thiệu đại biểu;

Bước 4: Công bố quyết định phong, thăng cấp bậc hàm, vinh danh học hàm, học vị khoa học: Trước khi công bố quyết định, ban tổ chức mời các đồng chí được phong, thăng cấp bậc hàm, vinh danh học hàm, học vị khoa học lên lễ đài, đứng nghiêm thành hàng ngang, hướng về đơn vị;

Bước 5: Trao quyết định phong cấp, thăng cấp, gắn cấp hiệu hoặc học hàm, học vị khoa học:

- Ban tổ chức mời lãnh đạo cấp trên hoặc thủ trưởng đơn vị lên trao quyết định và gắn cấp hiệu hoặc trao giấy chứng nhận học hàm, học vị khoa học cho các đồng chí được phong, thăng cấp bậc hàm, vinh danh học hàm, học vị khoa học;

- Trao quyết định:

+ Khi cấp trên đến, người nhận tiến một bước, đứng nghiêm, thực hiện động tác chào;

+ Cấp trên chào đáp lễ, bắt tay, trao quyết định (hoặc giấy chứng nhận) từ người bên phải sang người bên trái theo hướng nhìn lên lễ đài;

Tháo cấp hiệu cũ, gắn cấp hiệu mới lên vai áo, thứ tự từ vai phải qua vai trái của người được nhận (đối với trường hợp được phong, thăng cấp bậc hàm); người nhận xong lùi một bước về vị trí ban đầu;

+ Cấp trên trao quyết định và gắn xong cấp hiệu mới cho người cuối cùng về đứng giữa cùng hàng với các đồng chí được phong, thăng cấp bậc hàm, công nhận học hàm, học vị khoa học vỗ tay chúc mừng;

+ Cấp trên về vị trí; cán bộ, chiến sĩ thành một hàng trở về vị trí ban đầu.

Bước 6: Đại diện cán bộ, chiến sĩ được phong cấp, thăng cấp, vinh danh học hàm, học vị khoa học phát biểu ý kiến.

Bước 7: Lãnh đạo cấp trên hoặc thủ trưởng đơn vị phát biểu ý kiến;

Bước 8: Kết thúc buổi lễ: Ban tổ chức tuyên bố kết thúc buổi lễ và cám ơn các đại biểu.

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,488

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079