Người lao động có thể làm thêm tối đa bao nhiêu giờ trong ngày lễ 30/4 và 1/5?

13/04/2023 17:14 PM

Xin cho tôi hỏi nếu làm thêm vào ngày lễ 30/4 và 1/5 thì người lao động có thể làm tối đa bao nhiêu giờ? - Xuân Hoàng (Bình Dương)

Người lao động có thể làm thêm tối đa bao nhiêu giờ trong ngày lễ 30/4 và 1/5?

Người lao động có thể làm thêm tối đa bao nhiêu giờ trong ngày lễ 30/4 và 1/5? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Điều kiện để được sử dụng NLĐ làm thêm giờ trong lễ 30/4 và 1/5?

Theo khoản 2 Điều 107 Bộ luật Lao động 2019, người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đầy đủ các yêu cầu sau đây:

- Phải được sự đồng ý của người lao động;

- Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày; trường hợp áp dụng quy định thời giờ làm việc bình thường theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 40 giờ trong 01 tháng;

- Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 107 Bộ luật Lao động 2019.

Người lao động có thể làm thêm tối đa bao nhiêu giờ trong ngày lễ 30/4 và 1/5?

Theo quy định về giới hạn số giờ làm thêm đối với người lao động thì tổng số giờ làm thêm không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày khi làm thêm vào ngày làm việc bình thường, trừ các trường hợp sau đây:

- Trường hợp áp dụng quy định thời giờ làm việc bình thường theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày.

- Trường hợp làm việc không trọn thời gian quy định tại Điều 32 Bộ luật Lao động 2019 thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày.

Điều 32. Làm việc không trọn thời gian

1. Người lao động làm việc không trọn thời gian là người lao động có thời gian làm việc ngắn hơn so với thời gian làm việc bình thường theo ngày hoặc theo tuần hoặc theo tháng được quy định trong pháp luật về lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao động.

2. Người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động làm việc không trọn thời gian khi giao kết hợp đồng lao động.

3. Người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương; bình đẳng trong thực hiện quyền và nghĩa vụ với người lao động làm việc trọn thời gian; bình đẳng về cơ hội, không bị phân biệt đối xử, bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động.

Trường hợp người lao động làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần thì tổng số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong một ngày.

Theo Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, lễ 30/4 (Ngày Chiến thắng) và 1/5 (Ngày Quốc tế lao động) là các ngày nghỉ lễ, tết.

Do đó nếu người lao động làm thêm vào ngày 30/4 và 1/5 thì số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong một ngày lễ.

(Điều 60 Nghị định 145/2020/NĐ-CP)

Cách tính lương làm thêm giờ trong ngày lễ 30/4 và 1/5

Tùy vào thời điểm làm thêm của người lao động trong ngày lễ 30/4 và 1/5 thì cách tính lương sẽ được thực hiện khác nhau theo quy định Bộ luật Lao động 2019.

Xem thêm: Đi làm ngày lễ 30/4, 1/5 hưởng lương thế nào?

Quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

(1) Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

+ Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

+ Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

+ Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

(2) Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

(3) Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại (1) và (2), người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

(Điều 98 Bộ luật Lao động 2019)

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,813

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079