Điều kiện cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam

13/06/2023 09:00 AM

Xin cho tôi hỏi chứng thư số nước ngoài là gì? Để được cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam thì cần phải đáp ứng các điều kiện như thế nào? – Thiên Hậu (Cà Mau)

Điều kiện cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam

Điều kiện cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Chứng thư số nước ngoài là gì?

Theo khoản 10 Điều 3 Nghị định 130/2018/NĐ-CP, chứng thư số nước ngoài là chứng thư số do tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số nước ngoài cấp.

Cụ thể, chứng thư số là một dạng chứng thư điện tử do tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số cấp nhằm cung cấp thông tin định danh cho khóa công khai của một cơ quan, tổ chức, cá nhân, từ đó xác nhận cơ quan, tổ chức, cá nhân là người ký chữ ký số bằng việc sử dụng khóa bí mật tương ứng.

(Khoản 7 Điều 3 Nghị định 130/2018/NĐ-CP)

2. Điều kiện cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam

Cụ thể tại Điều 46 Nghị định 130/2018/NĐ-CP quy địn về điều kiện cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam như sau:

(1) Đối với thuê bao sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam:

- Thuộc đối tượng quy định tại Điều 44 Nghị định 130/2018/NĐ-CP, cụ thể:

+ Tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam.

+ Tổ chức, cá nhân Việt Nam có nhu cầu giao dịch điện tử với đối tác nước ngoài mà chứng thư số của các tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số trong nước chưa được công nhận tại nước đó.

- Có một trong các văn bản sau đây để xác thực thông tin trên chứng thư số:

+ Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy chứng nhận đầu tư hoặc quyết định thành lập hoặc quyết định quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn đối với tổ chức; chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu đối với cá nhân;

+ Văn bản của cơ quan có thẩm quyền cho phép tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động hợp pháp tại Việt Nam đối với thuê bao là tổ chức, cá nhân nước ngoài;

+ Trường hợp được ủy quyền sử dụng chứng thư số phải có ủy quyền cho phép hợp pháp sử dụng chứng thư số và thông tin thuê bao được cấp chứng thư số phải phù hợp với thông tin trong văn bản ủy quyền, cho phép.

(2) Đối với tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số nước ngoài có chứng thư số được công nhận tại Việt Nam

- Thành lập và hoạt động hợp pháp tại quốc gia mà tổ chức cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số nước ngoài đăng ký hoạt động;

- Đáp ứng danh mục tiêu chuẩn bắt buộc áp dụng về chữ ký số và dịch vụ chứng thực chữ ký số do Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành hoặc các tiêu chuẩn quốc tế về chữ ký số được Bộ Thông tin và Truyền thông xác định có độ an toàn thông tin tương đương;

- Được doanh nghiệp kiểm toán chứng nhận hoạt động nghiệp vụ tuân thủ các tiêu chuẩn quốc tế có uy tín về dịch vụ chứng thực chữ ký số.

3. Thời hạn giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam là bao lâu?

Thời hạn giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam là 05 năm nhưng không quá thời gian hiệu lực của chứng thư số.

(Khoản 2 Điều 45 Nghị định 130/2018/NĐ-CP)

4. Hồ sơ cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam

Theo Điều 47 Nghị định 130/2018/NĐ-CP, hồ sơ cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam bao gồm các thành phần sau đây:

- Đơn đề nghị cấp giấy phép sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam của thuê bao theo Mẫu số 14 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 130/2018/NĐ-CP.

Mẫu số 14

- Các văn bản giải trình, chứng minh đáp ứng đủ điều kiện quy định tại mục 2.

- Bản sao hợp lệ hợp đồng (hoặc thỏa thuận) sử dụng chứng thư số nước ngoài giữa thuê bao và tổ chức cung cấp chứng thư số nước ngoài hoặc văn bản chứng minh thuê bao là người sử dụng hợp pháp của chứng thư số nước ngoài.

- Bản cam kết việc sử dụng chứng thư số nước ngoài tại Việt Nam tuân thủ pháp luật Việt Nam về chữ ký số và dịch vụ chứng thực chữ ký số.

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,028

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079