Ai không phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai?

31/07/2023 10:15 AM

Xin hỏi theo quy định của pháp luật thì ai không phải đóng Quỹ phòng, chống thiên tai? - Mỹ Trinh (Hậu Giang)

Ai phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai?

Căn cứ quy định tại Nghị định 78/2021/NĐ-CP thì có thể hiểu Quỹ phòng, chống thiên tai là quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách có tư cách pháp nhân, con dấu riêng và được mở tài khoản tại Kho bạc Nhà nước và các ngân hàng thương mại hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

Quỹ phòng, chống thiên tai hoạt động theo mô hình công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ.

Đối tượng và mức đóng Quỹ phòng, chống thiên tai cụ thể như sau: XEM CHI TIẾT TẠI ĐÂY

Ai không phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai?

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định 78/2021/NĐ-CP thì các cá nhân, tổ chức thuộc một trong các trường hợp sau đây sẽ được miễn đóng Quỹ phòng, chống thiên tai:

(1) Đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng theo quy định tại Điều 3 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2020.

(2) Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng;

(3) Hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang đang hưởng phụ cấp sinh hoạt phí.

(4) Sinh viên, học sinh đang theo học tập trung, dài hạn tại các trường đại học, cao đẳng, trung cấp, dạy nghề.

(5) Người khuyết tật hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên, người mắc bệnh hiểm nghèo hoặc mắc bệnh tâm thần có chứng nhận của bệnh viện từ cấp huyện trở lên.

(6) Người đang trong giai đoạn thất nghiệp hoặc không có việc làm từ 6 tháng trong 1 năm trở lên.

(7) Phụ nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

(8) Thành viên hộ gia đình thuộc diện nghèo hoặc cận nghèo; thành viên hộ gia đình ở các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển, hải đảo, các xã khu vực III và các thôn đặc biệt khó khăn thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi theo các Nghị định của Chính phủ, Quyết định của Thủ tướng Chính phủ và các văn bản pháp luật khác có liên quan; thành viên hộ gia đình bị thiệt hại nặng do thiên tai, dịch bệnh, cháy nổ, tai nạn.

(9) Hợp tác xã không có nguồn thu.

(10) Tổ chức kinh tế trong nước và nước ngoài trên địa bàn trong năm bị thiệt hại do thiên tai gây ra về tài sản, nhà xưởng, thiết bị khi phải tu sửa, mua sắm với giá trị lớn hơn hai phần vạn (0,02%) tổng giá trị tài sản của tổ chức hoặc phải ngừng sản xuất kinh doanh từ 05 ngày liên tục trở lên có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp.

Như vậy, các cá nhân, tổ chức thuộc một trong các trường hợp nêu trên sẽ không phải đóng Quỹ phòng, chống thiên tai.

Ngoài ra, tổ chức kinh tế trong nước và nước ngoài trên địa bàn được giảm thuế thu nhập doanh nghiệp thì được xem xét giảm, tạm hoãn đóng góp Quỹ cấp tỉnh theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định 78/2021/NĐ-CP.

Quỹ phòng chống thiên tai được chi cho các hoạt động nào?

Căn cứ Khoản 1 Điều 16 Nghị định 78/2021/NĐ-CP thì Quỹ phòng, chống thiên tai được dùng để chi hỗ trợ các hoạt động phòng, chống thiên tai, ưu tiên các hoạt động sau đây:

- Hỗ trợ các hoạt động ứng phó thiên tai:

+ Sơ tán dân khỏi nơi nguy hiểm;

+ Chăm sóc y tế, thực phẩm, nước uống cho người dân nơi sơ tán;

+ Tuần tra, kiểm tra phát hiện khu vực có nguy cơ xảy ra rủi ro thiên tai, sự cố công trình phòng, chống thiên tai;

+ Hỗ trợ cho lực lượng được huy động tham gia ứng phó thiên tai;

+ Hỗ trợ cho lực lượng thường trực trực ban, chỉ huy, chỉ đạo ứng phó thiên tai.

- Cứu trợ, hỗ trợ khắc phục hậu quả thiên tai:

+ Cứu trợ khẩn cấp về lương thực, nước uống, thuốc chữa bệnh, sách vở, phương tiện học tập và các nhu cầu cấp thiết khác cho đối tượng bị thiệt hại do thiên tai;

+ Hỗ trợ tu sửa nhà ở, cơ sở y tế, trường học, xử lý vệ sinh môi trường vùng thiên tai, tu sửa nhà kết hợp làm địa điểm sơ tán phòng tránh thiên tai;

+ Hỗ trợ sản xuất nông nghiệp để khôi phục sản xuất vùng bị thiệt hại do thiên tai;

+ Tháo bỏ hạng mục, vật cản gây nguy cơ rủi ro thiên tai;

+ Hỗ trợ xử lý đảm bảo giao thông thông suốt cho những đoạn tuyến giao thông đường bộ, đường sắt quan trọng trên địa bàn bị sụt trượt, sạt lở;

+ Hỗ trợ kinh phí tu sửa, xử lý và xây dựng khẩn cấp công trình phòng, chống thiên tai tối đa không quá 03 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư 01 công trình.

- Hỗ trợ các hoạt động phòng ngừa:

+ Thông tin, truyền thông và giáo dục về phòng, chống thiên tai;

+ Lập, rà soát kế hoạch phòng, chống thiên tai và phương án ứng phó thiên tai theo cấp độ rủi ro thiên tai;

+ Hỗ trợ sắp xếp, di chuyển dân cư ra khỏi vùng thiên tai, nguy hiểm;

+ Phổ biến, tuyên truyền, giáo dục, tổ chức tập huấn, nâng cao nhận thức cho các lực lượng tham gia công tác phòng, chống thiên tai các cấp ở địa phương và cộng đồng;

+ Diễn tập phòng, chống thiên tai ở các cấp;

+ Mua bảo hiểm rủi ro thiên tai cho đối tượng tham gia lực lượng xung kích phòng, chống thiên tai cấp xã;

+ Tập huấn và duy trì hoạt động cho các đối tượng tham gia hộ đê, lực lượng quản lý đê nhân dân, lực lượng xung kích phòng, chống thiên tai cấp xã, tình nguyện viên phòng, chống thiên tai;

+ Hỗ trợ xây dựng công cụ, phần mềm, quan trắc, thông tin dự báo, cảnh báo thiên tai tại cộng đồng;

+ Mua sắm, đầu tư phương tiện, trang thiết bị phục vụ công tác phòng, chống thiên tai theo quy định.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,664

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079