Khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT thì có được hưởng BHYT?

31/07/2023 19:00 PM

Xin hỏi Khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT thì có được hưởng BHYT? Thủ tục đề nghị cấp lại thẻ BHYT như thế nào? - Thanh Uyển (Kiên Giang)

Khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT thì có được hưởng BHYT? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT thì có được hưởng BHYT?

Theo khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế. 

Trong đó, quy định người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.

Ngoài ra, theo Quyết định 62/QĐ-BYT năm 2023, trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người tham gia BHYT vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

Như vậy, người tham gia bảo hiểm y tế khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ BHYT vẫn được hưởng BHYT.

2. Hồ sơ đề nghị cấp lại thẻ BHYT 

Thành phần hồ sơ đề nghị cấp lại thẻ bảo hiểm y tế được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định 62/QĐ-BYT năm 2023, bao gồm:

- Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành;

Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT

- Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả cấp lại thẻ BHYT theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 104/2022/NĐ-CP).

Mẫu số 4

Số lượng hồ sơ: 01 bộ

4. Thủ tục đề nghị cấp lại thẻ BHYT

Căn cứ theo Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định 62/QĐ-BYT năm 2023 quy định thủ tục đề nghị cấp lại thẻ BHYT như sau:

Bước 1: Người tham gia BHYT cần cấp lại thẻ BHYT đến cơ quan BHXH tỉnh, luyện; ghi Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT (do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành); nộp bộ phận một cửa cơ quan BHXH tỉnh, huyện; chờ ký (vào ô người nộp hồ sơ) trong Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả cấp lại thẻ BHYT theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 104/2022/NĐ-CP).

Bước 2: Cơ quan BHXH

- Cán bộ bộ phận một cửa cơ quan BHXH tỉnh, huyện kiểm tra, nhận Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT; 

Ghi Giấy tiếp nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả cấp lại thẻ BHYT theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 104/2022/NĐ-CP) và ký (vào ô người tiếp nhận hồ sơ và đưa Mẫu 4 tới người tham gia BHYT ký vào ô người nộp hồ sơ).

- Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ cấp lại thẻ BHYT. Tổ chức BHYT phải cấp lại thẻ BHYT cho người tham gia BHYT.

Nguyễn Ngọc Quế Anh

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,467

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079