Khi nào đảng viên được xếp loại hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong năm?

11/10/2023 18:34 PM

Tôi muốn hỏi khi nào đảng viên được xếp loại hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong năm? – Bảo Ngọc (An Giang)

Khi nào đảng viên được xếp loại hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong năm?

Khi nào đảng viên được xếp loại hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong năm? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Khi nào đảng viên được xếp loại hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ?

Theo khoản 1 Điều 12 Quy định 124-QĐ/TW, để được loại hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, đảng viên phải là cá nhân có nhiều thành tích nổi bật; là điển hình để cá nhân khác học tập, noi theo; các tiêu chí đánh giá đều đạt "Tốt" trở lên; trong đó những tiêu chí về kết quả thực hiện chức trách, nhiệm vụ được giao trong năm đều được đánh giá đạt "Xuất sắc" bằng sản phẩm cụ thể.

Cụ thể, đảng viên phải hoàn thành 100% chỉ tiêu, nhiệm vụ theo kế hoạch đề ra hoặc theo công việc được giao đúng tiến độ, bảo đảm chất lượng, hiệu quả; trong đó có ít nhất 50% chỉ tiêu, nhiệm vụ hoàn thành vượt mức.

Đối với cán bộ lãnh đạo, quản lý: Ngoài các tiêu chuẩn chung, phải thực sự gương mẫu về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, tác phong lề lối, phương pháp làm việc, ý thức tổ chức kỷ luật; địa phương, cơ quan, đơn vị, bộ phận, lĩnh vực mà mình trực tiếp phụ trách hoàn thành tất cả các chỉ tiêu, nhiệm vụ, trong đó có ít nhất 50% chỉ tiêu (nhiệm vụ) cơ bản hoàn thành vượt mức; 100% cơ quan, đơn vị thuộc quyền lãnh đạo, quản lý trực tiếp được xếp loại hoàn thành nhiệm vụ trở lên, trong đó có ít nhất 70% số đơn vị xếp loại hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên.

Đảng viên nào được đánh giá, xếp loại chất lượng hằng năm?

Các đảng viên thuộc đối tượng sau đây sẽ được đánh giá, xếp loại chất lượng hằng năm:

- Các đối tượng kiểm điểm được quy định tại Khoản 2, Điều 5 Quy định 124-QĐ/TW, cụ thể là Đảng viên trong toàn Đảng (trừ đảng viên được miễn công tác và sinh hoạt đảng; đảng viên bị đình chỉ sinh hoạt đảng; đảng viên mới kết nạp chưa đủ 6 tháng).

+ Cán bộ lãnh đạo, quản lý các cấp.

- Các đối tượng khác do tổ chức, cơ quan có thẩm quyền quyết định.

Trình tự đánh giá, xếp loại chất lượng hằng năm đối với đảng viên

Việc đánh giá, xếp loại chất lượng hằng năm đối với đảng viên thực hiện theo 3 bước:

- Bước 1: Cá nhân tự đánh giá, xếp loại.

Căn cứ tiêu chí xếp loại, từng đảng viên tự phân tích chất lượng và xếp loại vào 1 trong 4 mức theo quy định tại Điều 12 Quy định 124-QĐ/TW.

- Bước 2: Thẩm định và đề xuất mức xếp loại.

Trên cơ sở kết quả tự đánh giá, xếp loại của đảng viên và ý kiến tham gia của cơ quan có liên quan, cơ quan tham mưu về công tác tổ chức cán bộ thẩm định và đề xuất mức xếp loại chất lượng.

- Bước 3: Cấp có thẩm quyền quyết định xếp loại chất lượng.

Đối với những đảng viên sau khi có kết quả đánh giá, xếp loại chất lượng nếu có đơn, thư khiếu nại, tố cáo, có dấu hiệu vi phạm kỷ luật đảng, pháp luật Nhà nước, mất đoàn kết nội bộ thì cấp ủy cấp trên trực tiếp chỉ đạo kiểm tra, xác minh, thẩm định, xem xét lại kết quả đánh giá, xếp loại.

(Khoản 2 Điều 11 Quy định 124-QĐ/TW)

Trách nhiệm, thẩm quyền trong đánh giá, xếp loại đảng viên hằng năm

Cụ thể tại Điều 13 Quy định 124-QĐ/TW quy định về trách nhiệm, thẩm quyền trong đánh giá, xếp loại đảng viên hằng năm như sau:

- Cấp ủy, tổ chức đảng, tập thể lãnh đạo, quản lý, trước hết là người đứng đầu địa phương, tổ chức, cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện việc đánh giá, xếp loại chất lượng tập thể, cá nhân thuộc quyền quản lý.

- Từng tập thể, cá nhân có trách nhiệm thực hiện nghiêm túc việc tự đánh giá, xếp loại chất lượng hàng năm theo quy định.

- Cấp ủy cấp trên trực tiếp quyết định, kiểm tra, giám sát kết quả kiểm điểm, đánh giá, xếp loại; xem xét hủy bỏ, đánh giá, xếp loại lại kết quả kiểm điểm, đánh giá, xếp loại và chấn chỉnh, xử lý nghiêm đối với tập thể, cá nhân có liên quan vi phạm quy định về kiểm điểm, đánh giá, xếp loại cấp ủy, tổ chức đảng và đảng viên.

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,492

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079