Đang là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thì có được tuyển chọn vào Công an nhân dân không?

21/10/2023 19:00 PM

Xin cho tôi hỏi đang là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thì có được tuyển chọn vào Công an nhân dân không? - Tuấn Trần (Lâm Đồng)

Đang là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thì có được tuyển chọn vào Công an nhân dân không? (Hình từ intermnet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Đang là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thì có được tuyển chọn vào Công an nhân dân không?

Theo Điều 3 Thông tư 55/2019/TT-BCA quy định về đối tượng tuyển chọn vào ngành Công an nhân dân như sau:

- Cán bộ, công chức, viên chức đang công tác tại các bộ, ngành ở Trung ương và địa phương hoặc sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

- Công dân Việt Nam không thuộc đối tượng quy định nêu trên.

Như vậy, theo quy định nêu trên, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam vẫn thuộc đối tượng tuyển chọn vào ngành Công an nhân dân.

2. Điều kiện sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp tuyển chọn vào Công an nhân dân

Tại Điều 4 Thông tư 55/2019/TT-BCA quy định điều kiện tuyển chọn vào Công an nhân dân như sau:

- Công dân có đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ, sức khỏe, độ tuổi và năng khiếu phù hợp với công tác công an, có nguyện vọng và Công an nhân dân có nhu cầu thì có thể được tuyển chọn vào Công an nhân dân.

- Công an nhân dân có nhu cầu biên chế.

- Có trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ, năng khiếu, kỹ năng phù hợp với yêu cầu của vị trí chức danh, công việc cần tuyển.

- Bảo đảm các tiêu chuẩn tuyển chọn quy định tại mục Điều 5 Thông tư 55/2019/TT-BCA và tự nguyện phục vụ trong Công an nhân dân.

Đối với cán bộ, công chức, viên chức đang công tác tại các bộ, ngành ở Trung ương và địa phương hoặc sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam, các năm công tác phải được cơ quan, tổ chức (nơi công dân công tác) phân loại ở mức hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên.

3. Phương thức tuyển chọn sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp vào Công an nhân dân như thế nào?

- Việc tuyển chọn công dân vào Công an nhân dân được thực hiện thông qua thi tuyển, trừ trường hợp quy định bên dưới. Hình thức, nội dung thi phải phù hợp với ngành, nghề, bảo đảm lựa chọn được những người có phẩm chất, trình độ và năng lực đáp ứng yêu cầu tuyển chọn.

- Người dự tuyển thuộc một trong các trường hợp sau được tuyển chọn thông qua xét tuyển:

+ Có trình độ tiến sĩ, bác sĩ chuyên khoa cấp I, bác sĩ chuyên khoa cấp II, bác sĩ nội trú, dược sĩ chuyên khoa cấp I, dược sĩ chuyên khoa cấp II chuyên ngành y học, dược học;

+ Trường hợp là cán bộ, công chức, viên chức đang công tác tại các bộ, ngành ở Trung ương và địa phương hoặc sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

+ Các trường hợp quy định tại Điều 2 Nghị định 140/2017/NĐ-CP về chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ.

- Trường hợp số lượng người đăng ký dự tuyển trong đợt thi tuyển hoặc xét tuyển không bảo đảm nguyên tắc quy định dưới đây, Công an đơn vị, địa phương báo cáo về Cục Tổ chức cán bộ để tổng hợp, trình Bộ trưởng xem xét, quyết định.

- Căn cứ chủ trương của Ban Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương và lãnh đạo Bộ Công an về công tác cán bộ trong từng giai đoạn, Cục trưởng Cục Tổ chức cán bộ báo cáo Bộ trưởng Bộ Công an xem xét, điều chỉnh phương thức tuyển chọn công dân vào Công an nhân dân theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định nêu trên, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp sẽ được tuyển chọn thông qua phương thức xét tuyển. 

Nguyễn Ngọc Quế Anh

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,651

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079