Quân nhân chuyên nghiệp nào được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ?

01/11/2023 13:00 PM

Xin cho tôi hỏi theo quy định quân nhân chuyên nghiệp nào được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ? - Thanh Tùng (Tây Ninh)

Quân nhân chuyên nghiệp nào được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ?

Quân nhân chuyên nghiệp nào được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Quân nhân chuyên nghiệp nào được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ?

Cụ thể tại khoản 1 Điều 8a Thông tư 170/2016/TT-BQP (sửa đổi tại Thông tư 12/2021/TT-BQP) quy định đối tượng quân nhân chuyên nghiệp được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ bao gồm:

- Quân nhân chuyên nghiệp có trình độ cao đẳng trở lên đang đảm nhiệm các chức danh: Kỹ thuật viên, Nhân viên Kỹ thuật, Huấn luyện viên, Nghệ sĩ, Nhạc sĩ, Diễn viên làm việc đúng chuyên ngành đào tạo ở các cơ sở nghiên cứu, nhà trường, bệnh viện, trung tâm thể dục thể thao, đoàn nghệ thuật, nhà máy, doanh nghiệp quốc phòng; đơn vị đóng quân ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo.

- Quân nhân chuyên nghiệp đang làm việc thuộc các chuyên ngành hẹp được đào tạo công phu hoặc chuyên ngành Quân đội chưa đào tạo được; thợ bậc cao.

- Quân nhân chuyên nghiệp đang đảm nhiệm chức vụ chỉ huy, quản lý ở các nhà máy, doanh nghiệp quốc phòng.

- Quân nhân chuyên nghiệp không thuộc đối tượng quy định trên do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quyết định.

2. Điều kiện quân nhân chuyên nghiệp được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ

Theo khoản 2 Điều 8a Thông tư 170/2016/TT-BQP (sửa đổi tại Thông tư 12/2021/TT-BQP) quy định quân nhân chuyên nghiệp thuộc đối tượng quy định tại mục 1 được kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ khi có đủ các điều kiện sau:

- Đơn vị có biên chế và nhu cầu sử dụng;

- Hết hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất theo cấp bậc quân hàm như sau:

+ Cấp uý quân nhân chuyên nghiệp: nam 52 tuổi, nữ 52 tuổi;

+ Thiếu tá, Trung tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 54 tuổi, nữ 54 tuổi;

+ Thượng tá quân nhân chuyên nghiệp: nam 56 tuổi, nữ 55 tuổi.

Chưa có người thay thế; tự nguyện tiếp tục phục vụ tại ngũ;

- Có đủ phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khỏe để hoàn thành nhiệm vụ được giao;

- Có trình độ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ giỏi; tay nghề cao; chất lượng, hiệu quả công tác tốt.

3. Thời hạn kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ với quân nhân chuyên nghiệp

Căn cứ theo Điều 8b Thông tư 170/2016/TT-BQP (sửa đổi tại Thông tư 12/2021/TT-BQP) quy định thời hạn kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ với quân nhân chuyên nghiệp như sau:

- Thời hạn kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ không quá 5 năm so với hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất theo cấp bậc quân hàm nhưng không quá tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh tăng theo lộ trình của Bộ luật Lao động.

- Đối tượng là quân nhân chuyên nghiệp đang đảm nhiệm chức vụ chỉ huy, quản lý ở các nhà máy, doanh nghiệp quốc phòng, nếu kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ thì thôi đảm nhiệm chức vụ chỉ huy, quản lý; trường hợp đặc biệt do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quyết định.

- Trong thời gian kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ quân nhân chuyên nghiệp không đáp ứng một trong các điều kiện quy định tại mục 2, thì đơn vị xét thôi phục vụ tại ngũ.

4. Hồ sơ và thời gian thực hiện kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ với quân nhân chuyên nghiệp

(1) Hồ sơ:

- Văn bản đề nghị của người chỉ huy cấp đại đội, tiểu đoàn và tương đương trở lên đến cấp đơn vị trực thuộc Bộ Quốc phòng;

- Danh sách đề nghị kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp;

- Bản sao các tài liệu liên quan đến kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp.

(2) Thời gian thực hiện:

Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Tổng Tham mưu trưởng xét, quyết định kéo dài tuổi phục vụ tại ngũ thuộc thẩm quyền theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 9 Thông tư 170/2016/TT-BQP vào tháng cuối hằng quý; đơn vị báo cáo đề nghị về Bộ Quốc phòng, Bộ Tổng Tham mưu (qua Cục Quân lực) trước 3 tháng (90 ngày) tính đến thời điểm quân nhân chuyên nghiệp hết hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất theo cấp bậc quân hàm.

(Điều 13 Thông tư 170/2016/TT-BQP sửa đổi tại Thông tư 12/2021/TT-BQP)

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,004

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079