Các trường hợp không tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn mới nhất

06/11/2023 08:00 AM

Cho tôi hỏi các trường hợp nào sẽ không tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn? - Quế Chi (TPHCM)

Các trường hợp không tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn mới nhất

Các trường hợp không tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn mới nhất (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn là gì?

Theo khoản 1 và khoản 2 Điều 2 Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định về vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn như sau:

- Vi phạm hành chính về thuế là hành vi có lỗi do tổ chức, cá nhân thực hiện vi phạm quy định của pháp luật về quản lý thuế, pháp luật về thuế và các khoản thu khác (tiền sử dụng đất; tiền thuê đất, thuê mặt nước; tiền cấp quyền khai thác khoáng sản; tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước; lợi nhuận sau thuế còn lại sau khi trích lập các quỹ của doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ; cổ tức, lợi nhuận được chia cho phần vốn nhà nước đầu tư tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên) mà không phải là tội phạm và theo quy định của pháp luật phải bị xử phạt vi phạm hành chính.

- Vi phạm hành chính về hóa đơn là hành vi có lỗi do tổ chức, cá nhân thực hiện vi phạm quy định của pháp luật về hóa đơn mà không phải là tội phạm và theo quy định của pháp luật phải bị xử phạt vi phạm hành chính.

2. Mức tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn

Theo khoản 1 Điều 42 Nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định về mức tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn như sau:

- Tổ chức, cá nhân chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn thì bị tính tiền chậm nộp tiền phạt theo mức 0,05%/ngày tính trên số tiền phạt chậm nộp.

- Số ngày chậm nộp tiền phạt bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày kế tiếp ngày hết thời hạn nộp tiền phạt đến ngày liền kề trước ngày tổ chức, cá nhân nộp tiền phạt vào ngân sách nhà nước.

3. Các trường hợp không tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn mới nhất

Các trường hợp không tính tiền chậm nộp tiền phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn theo khoản 2 Điều 42 Nghị định 125/2020/NĐ-CP (sửa đổi tại Nghị định 102/2021/NĐ-CP) gồm:

- Trong thời gian được hoãn thi hành quyết định phạt tiền;

- Trong thời gian xem xét, quyết định giảm, miễn tiền phạt;

- Số tiền phạt chưa đến hạn nộp trong trường hợp được nộp tiền phạt nhiều lần.

4. Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn

Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn theo Điều 40 Nghị định 125/2020/NĐ-CP như sau:

- Thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn là 01 năm, kể từ ngày ra quyết định xử phạt. Quá thời hiệu thi hành nêu trên mà cơ quan thuế chưa thực hiện giao, gửi quyết định xử phạt vi phạm hành chính cho tổ chức, cá nhân vi phạm theo quy định tại Điều 39 Nghị định 125/2020/NĐ-CP thì không thi hành quyết định xử phạt.

Trường hợp quyết định xử phạt có áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả thì vẫn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả.

- Trường hợp cá nhân, tổ chức bị xử phạt cố tình trốn tránh, trì hoãn thì thời hiệu thi hành quyết định xử phạt được tính kể từ thời điểm chấm dứt hành vi trốn tránh, trì hoãn.

- Trường hợp cơ quan thuế đã giao, gửi quyết định xử phạt vi phạm hành chính cho tổ chức, cá nhân vi phạm theo quy định tại Điều 39 Nghị định 125/2020/NĐ-CP nhưng cá nhân, tổ chức bị xử phạt chưa nộp hoặc chưa nộp đủ tiền phạt, tiền thuế truy thu, tiền chậm nộp thì cơ quan thuế phải theo dõi các khoản tiền chưa nộp trên hệ thống quản lý thuế và áp dụng các biện pháp cưỡng chế nợ thuế theo quy định để thu đủ số tiền phải nộp vào ngân sách nhà nước.

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,746

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079