Lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động

04/11/2023 09:55 AM

Lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động như thế nào? – Thu Thủy (Hà Nội)

Lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động

Lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 03/11/2023, Văn phòng Chính phủ ban hành Công văn 8662/VPCP-KGVX năm 2023 về nghỉ Tết Âm lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2024.

Theo đó, xét đề nghị của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tại Công văn 4594/LĐTBXH-ATLĐ ngày 27 tháng 10 năm 2023 về việc đề xuất nghỉ Tết Âm lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2024, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính có ý kiến như sau:

- Đồng ý với đề xuất của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tại văn bản nêu trên về việc nghỉ Tết Âm lịch từ ngày 08 tháng 02 năm 2024 đến hết ngày 14 tháng 02 năm 2024 và nghỉ lễ Quốc khánh từ ngày 31 tháng 8 năm 2024 đến hết ngày 03 tháng 9 năm 2024.

- Giao Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thông báo cho các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội và doanh nghiệp, người lao động về việc nghỉ Tết Âm lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2024.

Như vậy, lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động như sau:

1. Lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức

Dịp tết Âm lịch năm 2024, cán bộ, công chức, viên chức được nghỉ từ thứ Năm ngày 08/02/2024 Dương lịch đến hết thứ Tư ngày 14/02/2024 Dương lịch (tức ngày 29 tháng Chạp năm Quý Mão đến hết ngày mùng 5 tháng Giêng năm Giáp Thìn).

Như vậy, dịp nghỉ tết Âm lịch năm 2024 cán bộ, công chức, viên chức sẽ được nghỉ 07 ngày (bao gồm 05 ngày nghỉ tết Âm lịch và 02 ngày nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động).

Lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động

2. Lịch nghỉ tết Âm lịch năm 2024 của người lao động

Tại Công văn 4594/LĐTBXH-ATLĐ, căn cứ vào điều kiện thực tế và lịch nghỉ đối với công chức, viên chức, khuyến khích người sử dụng lao động bố trí lịch nghỉ tết Âm lịch 2024 cho người lao động như lịch nghỉ đối với cán bộ, công chức, viên chức, đồng thời thông báo phương án nghỉ tết Âm lịch năm 2024 cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

3. Mỗi năm, người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày Lễ, Tết hưởng nguyên lương?

- Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

+ Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

+ Tết Âm lịch: 05 ngày;

+ Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

+ Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

+ Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

+ Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

- Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ trên còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

(Điều 112 Bộ luật Lao động 2019)

4. Tết Âm lịch năm 2024 người lao động có được thưởng không?

Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thưởng cho người lao động như sau:

Điều 104. Thưởng

1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Như vậy, việc Tết Âm lịch năm 2024 người lao động có được thưởng hay không sẽ do người sử dụng lao động quyết định.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,913

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079