Khi nào thương nhân phải chấm dứt hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại?

09/11/2023 13:00 PM

Cho tôi biết trong trường hợp nào thì thương nhân phải chấm dứt hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại? – Minh Quân (Trà Vinh)

Khi nào thương nhân phải chấm dứt hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại?

Khi nào thương nhân phải chấm dứt hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại? (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Thương nhân nào được phép tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại?

Theo khoản 2 Điều 2 Nghị định 81/2018/NĐ-CP, thương nhân trực tiếp tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại, gồm:

- Thương nhân tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại hoặc tổ chức cho các thương nhân khác, tổ chức, cá nhân tham gia hội chợ, triển lãm thương mại (thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại);

- Thương nhân trực tiếp hoặc thuê thương nhân khác tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại cho riêng sản phẩm hàng hóa, dịch vụ mà mình kinh doanh.

Khi nào thương nhân phải chấm dứt hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại?

Cụ thể, thương nhân tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại có nghĩa vụ chấm dứt việc thực hiện toàn bộ hoặc một phần hội chợ, triển lãm thương mại nếu bị cơ quan quản lý nhà nước yêu cầu.

Việc yêu cầu thương nhân chấm dứt hoạt động hội chợ, triển lãm thương mại chỉ được thực hiện khi cơ quan quản lý nhà nước phát hiện thương nhân có hành vi vi phạm các quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 131, Khoản 3 Điều 133, Điều 134, Điều 135, Điều 136, Điều 137 Luật Thương mại 2005, đơn cử:

- Văn phòng đại diện của thương nhân trực tiếp tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại hoặc không được thương nhân ủy quyền tổ chức, tham gia hội chợ, triển lãm thương mại cho thương nhân mà mình đại diện.

- Thương nhân nước ngoài không thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại Việt Nam để tiến hành tổ chức hoạt động này.

- Thương nhân không đăng ký kinh doanh dịch vụ hội chợ, triển lãm thương mại nhưng lại tổ chức cho thương nhân khác tham gia hội chợ, triển lãm thương mại ở nước ngoài.

- Vi phạm về hàng hóa, dịch vụ được trưng bày, giới thiệu tại hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam, cụ thể:

Tiến hành trưng bày, giới thiệu tại hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam với hàng hóa, dịch vụ diện cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh, chưa được phép lưu thông theo quy định của pháp luật; hoặc  do thương nhân ở nước ngoài cung ứng thuộc diện cấm nhập khẩu theo quy định của pháp luật mà chưa được sự chấp thuận của Thủ tướng Chính phủ; hoặc là hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ, trừ trường hợp trưng bày, giới thiệu để so sánh với hàng thật.

Hoặc hàng hóa tạm nhập khẩu để tham gia hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam phải được tái xuất khẩu không đủ thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày kết thúc hội chợ, triển lãm thương mại.

- Bán, tặng hàng hoá, cung ứng dịch vụ tại hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam đối với hàng hóa thuộc diện nhập khẩu không có giấy phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc có văn bản chấp thuận,....

(Điều 31 Nghị định 81/2018/NĐ-CP)

Hồ sơ đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại

Cụ thể tại khoản 5 Điều 29 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định về hồ sơ đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại như sau:

- 01 Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại theo Mẫu số 10 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 81/2018/NĐ-CP;

- 01 Bản sao không cần chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Quyết định thành lập hoặc các quyết định khác có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật;

Nội dung đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại

Các nội dung đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại, bao gồm:

- Tên, địa chỉ của thương nhân, tổ chức hoạt động có liên quan đến thương mại tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại;

- Tên, chủ đề hội chợ, triển lãm thương mại (nếu có);

- Thời gian, địa điểm tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại;

- Quy mô dự kiến của hội chợ, triển lãm thương mại;

- Việc tổ chức trưng bày hàng giả, hàng vi phạm quyền sở hữu trí tuệ; việc tổ chức cấp giải thưởng, chứng nhận chất lượng, danh hiệu của hàng hóa, dịch vụ, chứng nhận uy tín, danh hiệu của thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân tham gia hội chợ, triển lãm thương mại; việc tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại với danh nghĩa của tỉnh, thành phố.

(Khoản 6 Điều 29 Nghị định 81/2018/NĐ-CP, sửa đổi tại Nghị định 17/2020/NĐ-CP)

Chia sẻ bài viết lên facebook 481

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079