Quy định tăng giá vé xe tết năm 2024: Nhà xe, hành khách đều cần biết

14/11/2023 15:10 PM

Xin hỏi theo quy định pháp luật thì các nhà xe có được tăng giá vé xe tết năm 2024 hay không và có phải niêm yết giá cụ thể tại quầy vé không? - Đình Tuấn (TPHCM)

Nhà xe có được tăng giá vé xe tết năm 2024 so với ngày thường không?

Căn cứ quy định tại Thông tư 12/2020/TT-BGTVT thì các đơn vị kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định được quyền quyết định giá cước vận tải đối với hoạt động kinh doanh vận tải của đơn vị.

Trong đó, quyết định giá cước vận tải là việc đơn vị kinh doanh vận tải xác định giá cước vận tải để thông tin cho khách hàng hoặc trực tiếp thoả thuận với khách hàng để thống nhất mức giá trước khi thực hiện vận chuyển.

Như vậy: các đơn vị kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định có quyền quyết định giá vé xe tết năm 2024 của đơn vị mình, trong đó bao gồm việc được quyết định tăng giá vé xe tết năm 2024.

Tuy nhiên, các đơn vị kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định phải tuân thủ quy định về niêm yết thông tin về giá theo quy định của pháp luật.

Quy định tăng giá vé xe tết năm 2024

Quy định tăng giá vé xe tết năm 2024 (Hình từ internet)

Nhà xe bắt buộc phải niêm yết giá vé xe tết năm 2024

Căn cứ Điều 19 Thông tư 12/2020/TT-BGTVT và Khoản 2, 3 và 4 Điều 1 Thông tư 02/2021/TT-BGTVT quy định về niêm yết thông tin đối với các đơn vị kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định như sau:

(1) Niêm yết trên Trang thông tin điện tử của Sở Giao thông vận tải các thông tin sau: danh mục các tuyến trên địa bàn địa phương (sau khi cơ quan có thẩm quyền công bố); danh sách tuyến đang khai thác; tổng số chuyến xe tối đa được phép hoạt động vận chuyển trên từng tuyến trong một đơn vị thời gian và tổng số chuyến xe đã đăng ký hoạt động; danh sách các đơn vị vận tải hiện đang hoạt động vận chuyển trên tuyến; biểu đồ chạy xe theo tuyến; số điện thoại di động đường dây nóng của Sở Giao thông vận tải.

(2) Niêm yết tại bến xe các thông tin sau: danh sách các tuyến, lịch xe xuất bến của các chuyến xe đang hoạt động tại bến; danh sách các đơn vị vận tải kinh doanh khai thác trên từng tuyến; số điện thoại di động đường dây nóng của đơn vị kinh doanh vận tải, Sở Giao thông vận tải địa phương.

(3) Niêm yết tại quầy bán vé các thông tin sau: tên đơn vị kinh doanh vận tải, tên tuyến, giá vé (giá cước) đã kê khai theo mẫu quy định, lịch xe xuất bến của từng chuyến xe, dịch vụ phục vụ hành khách trên hành trình, khối lượng hành lý miễn cước.

(4) Niêm yết trên xe:

- Niêm yết ở phía trên kính trước: tên bến xe nơi đi, tên bến xe nơi đến; chiều cao chữ tối thiểu 06 cm.

- Niêm yết ở mặt ngoài hai bên thân xe hoặc hai bên cánh cửa xe: tên và số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải với kích thước tối thiểu: chiều dài là 20 cm, chiều rộng là 20 cm; giá vé (giá cước) đã kê khai theo mẫu quy định;

- Niêm yết ở trong xe: biển số đăng ký xe (biển kiểm soát xe), giá vé (giá cước) đã kê khai theo mẫu quy định, hành trình chạy xe, dịch vụ phục vụ hành khách trên hành trình, khối lượng hành lý miễn cước, số điện thoại di động đường dây nóng của đơn vị kinh doanh vận tải, của Sở Giao thông vận tải nơi cấp phù hiệu, biển hiệu.

(5) Trách nhiệm niêm yết và cung cấp thông tin niêm yết:

- Sở Giao thông vận tải thực hiện niêm yết theo điểm (1);

- Bến xe thực hiện niêm yết tại bến xe và niêm yết tại quầy bán vé của tuyến do bến xe nhận ủy thác bán vé theo điểm (2) và (3);

- Đơn vị kinh doanh vận tải thực hiện niêm yết trên xe và niêm yết tại quầy bán vé do đơn vị tự bán vé theo điểm (3) và (4);

- Doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định phải cung cấp cho bến xe liên quan các thông tin quy định phải niêm yết tại bến xe.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì nhà xe có nghĩa vụ và trách nhiệm niêm yết giá vé tết năm 2024 như sau:

+ Niêm yết giá vé tết năm 2024 đã kê khai tại quầy bán vé của đơn vị.

+ Niêm yết giá vé tết năm 2024 ở trong xe kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định của đơn vị.

Đơn vị không niêm yết giá vé xe tết năm 2024 bị phạt thế nào?

Căn cứ Điểm b Khoản Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 4 triệu đồng đối với cá nhân, từ 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải không thực hiện việc đăng ký, niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ theo quy định về: Hành trình chạy xe; điểm đầu, điểm cuối của tuyến; giá cước; giá dịch vụ; tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải; trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Như vậy, trường hợp đơn vị kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định không niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ về giá vé xe tết năm 2024 đã đăng ký thì sẽ bị phạt tiền 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng.

Ngoài ra, đơn vị vi phạm còn bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có hoặc đã được cấp) đối với xe vi phạm theo quy định tại Điểm a Khoản 10 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Đồng thời, còn buộc phải niêm yết đầy đủ, chính xác các thông tin về giá vé xe tết năm 2024 đã đăng ký theo quy định (theo Điểm a Khoản 11 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Đơn vị bán vé xe tết năm 2024 không đúng giá niêm yết bị phạt thế nào?

Căn cứ Điểm d Khoản 6 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 6 triệu đồng đối với cá nhân, từ 10 triệu đồng đến 12 triệu đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải không thực hiện đúng các nội dung đã đăng ký, niêm yết về: Hành trình chạy xe; điểm đầu, điểm cuối của tuyến; giá cước; giá dịch vụ; tiêu chuẩn chất lượng dịch vụ vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải.

Như vậy, trường hợp đơn vị kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định bán vé xe tết năm 2024 không đúng giá niêm yết sẽ bị phạt tiền 10 triệu đồng đến 12 triệu đồng.

Ngoài ra, đơn vị vi phạm còn bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có hoặc đã được cấp) đối với xe vi phạm theo quy định tại Điểm a Khoản 10 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Đồng thời, buộc phải buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp từ việc bán vé xe tết năm 2024 không đúng giá niêm yết cho người mua vé theo quy định tại Điểm k Khoản 11 Điều 28 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,001

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079