Các trường hợp sản phẩm hữu cơ phải bị thu hồi

25/11/2023 17:32 PM

Xin cho tôi hỏi sản phẩm hữu cơ bị thu hồi trong các trường hợp nào? - Thanh Tú (Bắc Cạn)

Các trường hợp sản phẩm hữu cơ phải bị thu hồi

Các trường hợp sản phẩm hữu cơ phải bị thu hồi (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Các trường hợp sản phẩm hữu cơ phải bị thu hồi

Cụ thể tại khoản 3 Điều 13 Nghị định 109/2018/NĐ-CP quy định sản phẩm hữu cơ phải thu hồi trong các trường hợp sau đây:

- Ghi nhãn, lô gô không đúng quy định;

- Hết thời hạn sử dụng mà vẫn bán trên thị trường;

- Không phù hợp với tiêu chuẩn nông nghiệp hữu cơ hoặc quy định, quy chuẩn kỹ thuật tương ứng;

- Bị hư hỏng trong quá trình bảo quản, vận chuyển, kinh doanh;

- Có chất cấm sử dụng hoặc xuất hiện tác nhân gây ô nhiễm vượt mức giới hạn quy định;

- Sản phẩm nhập khẩu bị cơ quan có thẩm quyền nước xuất khẩu, nước khác hoặc tổ chức quốc tế thông báo có chứa tác nhân gây ô nhiễm gây hại đến sức khỏe, tính mạng con người.

2. Hình thức xử lý sản phẩm hữu cơ bị thu hồi

Căn cứ theo khoản 4 Điều 13 Nghị định 109/2018/NĐ-CP quy định hình thức xử lý sản phẩm hữu cơ bị thu hồi như sau:

- Khắc phục lỗi ghi nhãn, lỗi lô gô (do in ấn sai); trường hợp ghi nhãn, lô gô chưa đúng quy định và có các vi phạm khác thì lô sản phẩm bị xử lý theo quy định tại các điểm b, c, d Khoản 4 Điều 13 Nghị định 109/2018/NĐ-CP;

- Chuyển mục đích sử dụng đối với lô sản phẩm hết hạn sử dụng hoặc không phù hợp với mục đích sử dụng ban đầu hoặc tiêu chuẩn nông nghiệp hữu cơ nhưng không gây mất an toàn đối với sức khỏe, môi trường;

- Tiêu hủy lô sản phẩm bị hư hỏng; không rõ nguồn gốc xuất xứ hoặc có chứa chất không được phép sử dụng hoặc tác nhân gây mất an toàn đối với sức khỏe, môi trường vượt quy định, quy chuẩn kỹ thuật;

- Tái xuất đối với lô sản phẩm hữu cơ nhập khẩu không phù hợp tiêu chuẩn hữu cơ hoặc quy định, quy chuẩn kỹ thuật của Việt Nam hoặc hết hạn sử dụng.

3. Trách nhiệm của cơ sở khi phát hiện sản phẩm hữu cơ không đảm bảo chất lượng

Theo khoản 5 Điều 13 Nghị định 109/2018/NĐ-CP quy định trách nhiệm của cơ sở khi phát hiện sản phẩm hữu cơ không đảm bảo chất lượng như sau:

- Xác định, thông báo lô sản phẩm không đảm bảo chất lượng;

- Yêu cầu các đại lý kinh doanh sản phẩm dừng phân phối lưu thông, báo cáo số lượng của lô sản phẩm không đảm bảo chất lượng, tồn kho thực tế và đang lưu thông trên thị trường;

- Tổng hợp, báo cáo cơ quan nhà nước có thẩm quyền về kế hoạch thu hồi và hình thức xử lý sản phẩm bị thu hồi;

- Thực hiện thu hồi và xử lý sản phẩm bị thu hồi trong thời hạn do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định.

4. Quy định về công bố tiêu chuẩn áp dụng và ghi nhãn sản phẩm hữu cơ

Tại Điều 11 Nghị định 109/2018/NĐ-CP quy định về công bố tiêu chuẩn áp dụng và ghi nhãn sản phẩm hữu cơ như sau:

- Công bố tiêu chuẩn áp dụng:

+ Công bố tên, số hiệu tiêu chuẩn nông nghiệp hữu cơ áp dụng và các yêu cầu khác theo quy định pháp luật;

+ Đối với mỹ phẩm hữu cơ ngoài quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 11 Nghị định 109/2018/NĐ-CP phải công bố sản phẩm mỹ phẩm theo quy định của Bộ Y tế.

- Ghi nhãn theo quy định tại Nghị định 43/2017/NĐ-CP về nhãn hàng hóa và quy định ghi nhãn thực phẩm, nhãn dược liệu, nhãn mỹ phẩm, nhãn thức ăn chăn nuôi, thức ăn thủy sản và các quy định sau đây:

- Việc sử dụng cụm từ “100% hữu cơ”, “hữu cơ” hoặc “sản xuất từ thành phần hữu cơ” kèm theo tỷ lệ các thành phần cấu tạo trên nhãn sản phẩm hữu cơ theo quy định tại tiêu chuẩn nông nghiệp hữu cơ;

+ Sản phẩm hữu cơ sản xuất tại Việt Nam phải ghi rõ mã số giấy chứng nhận, ngày cấp, tên đầy đủ hoặc tên viết tắt, mã số của tổ chức chứng nhận;

+ Sản phẩm hữu cơ nhập khẩu có nhãn không đáp ứng đầy đủ quy định tại Nghị định 109/2021/NĐ-CP thì phải có nhãn phụ theo quy định.

- Khuyến khích sử dụng mã số, mã vạch, gắn “Nhãn xanh Việt Nam”, nhãn sinh thái trên nhãn sản phẩm hữu cơ theo quy định pháp luật.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 496

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079