Biểu mẫu 11/05/2022 10:11 AM

Mẫu hợp đồng thuê nhà, công trình xây dựng trong kinh doanh bất động sản

11/05/2022 10:11 AM

Hợp đồng thuê nhà, công trình xây dựng là một loại hợp đồng kinh doanh bất động sản và hợp đồng này phải được lập thành văn bản, tuân theo mẫu do pháp luật quy định.

Mẫu hợp đồng thuê nhà, công trình xây dựng

Mẫu hợp đồng thuê nhà, công trình xây dựng (Ảnh minh họa)

1. Mẫu hợp đồng cho thuê nhà, công trình xây dựng trong kinh doanh bất động sản

Mẫu hợp đồng thuê nhà, công trình xây dựng

2. Hợp đồng cho thuê nhà, công trình xây dựng có phải công chứng, chứng thực?

Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận, trừ hợp đồng mua bán, thuê mua nhà, công trình xây dựng, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên là hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật Kinh doanh bất động sản thì phải công chứng hoặc chứng thực.

3. Nội dung hợp đồng cho thuê nhà, công trình xây dựng trong kinh doanh bất động sản

Hợp đồng cho thuê nhà, công trình xây dựng phải có các nội dung chính sau đây:

- Tên, địa chỉ của các bên;

- Các thông tin về bất động sản;

- Giá mua bán, cho thuê, cho thuê mua;

- Phương thức và thời hạn thanh toán;

- Thời hạn giao, nhận bất động sản và hồ sơ kèm theo;

- Bảo hành;

- Quyền và nghĩa vụ của các bên;

- Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

- Phạt vi phạm hợp đồng;

- Các trường hợp chấm dứt, hủy bỏ hợp đồng và các biện pháp xử lý;

- Giải quyết tranh chấp;

- Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Căn cứ pháp lý: Điều 17, 18 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, Điều 6 Nghị định 02/2022/NĐ-CP.

>>> Xem thêm: Có bắt buộc công chứng hợp đồng thuê nhà không? Nếu có thì thực hiện công chứng hợp đồng như thế nào?

Diễm My

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,772

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079