Biểu mẫu 08/04/2024 11:26 AM

Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

08/04/2024 11:26 AM

Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần là mẫu nào? – Phương Thanh (Hà Tĩnh)

Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần là mẫu tại Phụ lục II-2 ban hành kèm theo Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT.

Mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

Hướng dẫn ghi một số vị trí trong mẫu thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần:

- Ghi chú 1: Ghi thông tin của tất cả người đại diện theo pháp luật trong trường hợp sau khi thay đổi công ty có nhiều hơn 01 người đại diện theo pháp luật.

- Ghi chú 2:

+  Chủ tịch Hội đồng quản trị ký trực tiếp vào phần này.

+ Trường hợp Tòa án hoặc Trọng tài chỉ định người thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp thì người được chỉ định ký trực tiếp vào phần này.

2. Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

* Bước 1: Nộp hồ sơ:

Trường hợp thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty, công ty cổ phần gửi hồ sơ đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đặt trụ sở chính. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

- Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần;

- Bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người đại diện theo pháp luật mới;

- Nghị quyết và bản sao biên bản họp Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật làm thay đổi nội dung Điều lệ công ty; nghị quyết, quyết định và bản sao biên bản họp Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật không làm thay đổi nội dung của Điều lệ công ty ngoài nội dung họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty quy định tại Điều 24 Luật Doanh nghiệp 2020.

* Bước 2: Giải quyết

Sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

(Khoản 1, 4 Điều 50 Nghị định 01/2021/NĐ-CP)

3. Người ký thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần

Người ký thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật là một trong các cá nhân sau đây:

- Chủ tịch Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần. Trường hợp Chủ tịch Hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật thì người ký thông báo là Chủ tịch Hội đồng quản trị mới được Hội đồng quản trị bầu;

- Trường hợp Chủ tịch Hội đồng quản trị vắng mặt hoặc không thể thực hiện các quyền và nghĩa vụ của mình thì người ký thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật là người được Chủ tịch Hội đồng quản trị ủy quyền.

Trường hợp không có thành viên được ủy quyền hoặc Chủ tịch Hội đồng quản trị chết, mất tích, bị tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù, đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc, trốn khỏi nơi cư trú, bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, bị Tòa án cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định thì người ký thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật là người được bầu tạm thời làm Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch Hội đồng quản trị theo quy định tại khoản 4 Điều 156 Luật Doanh nghiệp 2020.

(Khoản 2 Điều 50 Nghị định 01/2021/NĐ-CP)

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,535

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079