Làm bù vào ngày giỗ tổ Hùng Vương để nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 được trả lương thế nào?

18/04/2024 09:56 AM

Xin cho tôi hỏi người lao động làm bù vào ngày giỗ tổ Hùng Vương để nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 được trả lương thế nào? - Quốc Tuấn (Bình Dương)

Làm bù vào ngày giỗ tổ Hùng Vương để nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 được trả lương thế nào? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Quy định về ngày nghỉ giỗ tổ Hùng Vương, nghỉ lễ 30/4 và 01/5 thế nào?

Theo quy định tại Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 thì người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong ngày Giỗ Tổ Hùng Vương là  01 ngày (ngày 10/3 âm lịch); ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30/4 dương lịch) và Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01/5 dương lịch);

Như vậy, theo quy định thì người lao đông được nghỉ 1 ngày Giỗ tổ hùng vương (10/3 âm lịch) rơi vào thứ năm ngày 18/4/2024 dương lịch, 1 ngày giải phóng miền Nam nhằm Thứ ba ngày 30/4/2024 và 1 ngày Quốc tế lao động nhằm Thứ tư ngày 01/5/2024.

Tuy nhiên, ngày 12/4/2024, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã có Thông báo 1570/TB-BLĐTBXH về việc đề xuất hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập và doanh nghiệp.

Theo đó, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập (sau đây gọi là công chức, viên chức) được hoán đổi ngày làm việc từ ngày thứ Hai (29/4/2024) sang ngày thứ Bảy (04/5/2024). 

Như vậy, dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 công chức, viên chức được nghỉ 05 ngày liên tục từ thứ Bảy ngày 27/4/2024 đến hết thứ Tư ngày 01/5/2024 (làm bù vào ngày thứ Bảy 04/5/2024).

Đồng thời, khuyến khích người sử dụng lao động tại các doanh nghiệp áp dụng thời gian nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 cho người lao động như quy định đối với công chức, viên chức nhưng đảm bảo thực hiện đầy đủ các chế độ cho người lao động theo quy định của pháp luật, khuyến khích những thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động.

2. Làm bù vào ngày giỗ tổ Hùng Vương để nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 được trả lương thế nào?

Theo điểm c khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 quy định người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm khi làm việc vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Theo quy định nêu trên, người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, cụ thể là ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (10/3 âm lịch) phải trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động ít nhất bằng 300% so với tiền lương thực trả theo công việc đang làm ở ngày làm việc bình thường, chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Tuy nhiên, trường hợp người lao động tự nguyện đi làm vào ngày Giỗ tổ Hùng Vương là để hoán đổi cho ngày 29/4/2024 (ngày thứ 2) thì tiền lương người lao động được nhận có thể áp dụng đối mức tiền lương của ngày làm việc bình thường.

Do đó, khi quyết định đi làm vào ngày Giỗ tổ Hùng Vương để được nghỉ lễ 30/4 và 1/5 liên tục 5 ngày, người lao động cần thỏa thuận rõ ràng với công ty.

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,926

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079