iThong 08/12/2023 16:45 PM

Chở quá số người quy định, ô tô sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

08/12/2023 16:45 PM

Xin cho tôi hỏi chở quá số người quy định, ô tô sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Xe ôtô được phép chở quá bao nhiêu người? - Nhật Tân (Bình Dương)

Chở quá số người quy định, ô tô sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? (Hình từ internet)

1. Xe ôtô được phép chở quá bao nhiêu người?

Căn cứ khoản 2 và khoản 4 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP) có quy định như sau:

Loại xe

Số người được phép chở quá

Xe dưới 10 chỗ ngồi

Được phép chở quá 1 người. Từ người thứ 2 sẽ bị xử phạt

Xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ.

Được phép chở quá 2 người. Từ người thứ 3 sẽ bị xử phạt.

Xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ.

Được phép chở 3 người. Từ người thứ 4 sẽ bị xử phạt

Xe trên 30 chỗ.

Được phép chở 4 người. Từ người thứ 5 sẽ bị xử phạt

2. Chở quá số người quy định, ô tô sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Cụ thể tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định mức phạt đối với người điều khiển phương tiện giao thông phạm lỗi chở quá số người quy định như sau:

STT

Phương tiện

Hành vi

Mức phạt

Cơ sở pháp lý

1

Ô tô chở khách, Ô tô chở người (chạy tuyến có cự ly nhỏ hơn 300km)

- Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ

- Chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ

 

- Chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ

- Chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ

- 400.000 đồng - 600.000 đồng/mỗi người vượt quá

- Phạt tối đa 75.000.000 đồng

- Trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện: Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng 

 

- Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (bị thay thế bởi Điểm o Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

 

- Điểm a khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

2

Ô tô chở khách, Ô tô chở người (chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300km)

- 1.000.000 - 2.000.000 đồng/mỗi người vượt quá

- Phạt tối đa 75.000.000 đồng

- Trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện

- Khoản 4 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (bị thay thế bởi Điểm o Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

- Điểm c khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Ngoài ra, trường hợp ôtô chở khách, chở người vượt trên 50% - 100% số người quy định được phép chở bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1- 3 tháng; vượt trên 100% số người bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 3 - 5 tháng.

Đồng thời, xe chở hành khách buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá.

3. Nộp phạt vi phạm giao thông ở đâu?

Căn cứ khoản 1 Điều 20 Nghị định 81/2013/NĐ-CP quy định cá nhân, tổ chức vi phạm giao thông thực hiện việc nộp tiền phạt theo một trong các hình thức sau:

- Nộp tiền mặt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc tại ngân hàng thương mại nơi Kho bạc nhà nước mở tài khoản được ghi trong quyết định xử phạt;

- Chuyển khoản vào tài khoản của Kho bạc nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia hoặc dịch vụ thanh toán điện tử của ngân hàng hoặc tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán;

- Nộp phạt trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt theo quy định tại khoản 1 Điều 56, khoản 2 Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 hoặc nộp trực tiếp cho cảng vụ hoặc đại diện cảng vụ hàng không đối với trường hợp người bị xử phạt là hành khách quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam để thực hiện chuyến bay quốc tế xuất phát từ lãnh thổ Việt Nam; thành viên tổ bay làm nhiệm vụ trên chuyến bay quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam; thành viên tổ bay của hãng hàng không nước ngoài thực hiện chuyến bay quốc tế xuất phát từ lãnh thổ Việt Nam;

- Nộp tiền phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ vào Kho bạc nhà nước theo quy định nêu trên hoặc thông qua dịch vụ bưu chính công ích.

Để giúp mọi người thuận tiện trong việc tra cứu các mức phạt vi phạm giao thông, 

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT đã cho ra đời iThong – App tra cứu mức phạt giao thông:

Tải về App iThong trên Android TẠI ĐÂY

Tải về App iThong trên iOS TẠI ĐÂY

Hoặc Quét mã QR dưới đây:

 

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,752

Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
Đơn vị chủ quản: Công ty cổ phần LawSoft. Giấy phép số: 32/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 15/05/2019 Địa chỉ: Tầng 3, Tòa nhà An Phú Plaza, 117-119 Lý Chính Thắng, Phường Võ Thị Sáu, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3935 2079